nên chọn theo QĐ 15 hay QĐ48

• Thread starter Thu Hien Le Thi
  • Ngày gửi
T

Thu Hien Le Thi

Guest
16/7/07
4
0
0
45
Q.bình thạnh
công ty em bắt đầu xây dựng phần mềm, em đang phân vân không biết nên áp dụng theo QĐ 15 hay theo QĐ 48 đây, em không biết ngươi ta đánh giá quy mô cty thế nào là vừa và nhỏ, các anh chị giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
công ty em bắt đầu xây dựng phần mềm, em đang phân vân không biết nên áp dụng theo QĐ 15 hay theo QĐ 48 đây, em không biết ngươi ta đánh giá quy mô cty thế nào là vừa và nhỏ, các anh chị giúp em với
Về mô hình DN vừa và nhỏ bạn có thể tham khảo trên diễn đàn mọi người đã bàn luận nhiều còn cty bạn bắt đầu thiết kế phần mềm thì tôt nhất áp dụng QĐ số 48 để thuận tiện cho việc hạch toán và quản lý bạn ah!
Thân!

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Bạn chọn thực hiện theo Qđ 15 hay 48 là tùy thuộc vào quy mô của DN: Vừa nhỏ hay lớn? Cái này có trong diễn đàn rồi chịu khó tìm nhá

Sửa lần cuối:
Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
Theo mình thì các công ty về SX và Xây dựng thường sử dụng QĐ 15, vì qua các TK 621,622.. sẽ thuận tiện trong việc theo dõi.
Còn DN thương mại thì áp dụng QĐ 48.
Để đánh giá được quy mô cty thế nào là vừa và nhỏ thì bạn phải dựa vào tình hình hoạt động kinh doanh của cty bạn.

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Theo mình thì các công ty về SX và Xây dựng thường sử dụng QĐ 15, vì qua các TK 621,622.. sẽ thuận tiện trong việc theo dõi.
Còn DN thương mại thì áp dụng QĐ 48.
Để đánh giá được quy mô cty thế nào là vừa và nhỏ thì bạn phải dựa vào tình hình hoạt động kinh doanh của cty bạn.

đúng vậy,công ty bạn hạch toán theo QĐ15 hay 48 không fải căn cứ vào quy mô của bạn lớn hay bé như thế nào mà nó tùy thuộc vào loại hình của bạn là DN sản xuất hay thương maị? có theo dõi chi tiết các TK chi phí 621,622,627 không? QĐ15 và 48 khác nhau cơ bản ở điểm này

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Cty mình là về xd, nhưng áp dụng theo DN vừa và nhỏ, khổ cái ko theo dõi đc chi tiết chi fí nhân công hay chi fí NVL như nào cả? Mình cũng làm = fần mềm, nên ở TK 154 mình tạo thêm các TK con như: 1541: Chi fí NVL, 1542: Chi fí nhân công, 1543: chi fí máy thi công, 1544: chi fí sản xuất chung.. các bạn thấy như vậy có được ko?

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Cty mình là về xd, nhưng áp dụng theo DN vừa và nhỏ, khổ cái ko theo dõi đc chi tiết chi fí nhân công hay chi fí NVL như nào cả? Mình cũng làm = fần mềm, nên ở TK 154 mình tạo thêm các TK con như: 1541: Chi fí NVL, 1542: Chi fí nhân công, 1543: chi fí máy thi công, 1544: chi fí sản xuất chung.. các bạn thấy như vậy có được ko?

Cũng giống công ty mình, Xây dựng nhưng áp dụng chế độ vừa và nhỏ nên phần mềm kế toán lại phải chỉnh sửa. Tách 154 ra như của bạn Chik is me. Mình thấy như thế là hợp lý.

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng

như vậy là không sai nhưng không hợp lý.trên tk154 là tập hợp chi phí chi tiết cho tung công trình và hang mục cong trinh rồi. sao còn tách các khoản mục chi phí tren tk154? các khoản này phải dc theo dõi qua các tk chi phí còn tk154 fải dc theo dõi theo đối tượng là các công trình, hạng mục..

T

ThuLe

Guest
23/10/06
4
0
0
Hà Nội
Bên mình cũng là doanh nghiệp xây dựng và hiện cũng đang áp dụng quyết định 48
Sắp tới cũng triển khai sử dụng phần mềm của Fast. Phần mềm này cũng có thể chỉnh sửa được mà.

Bạn thử tham khảo tư vấn của họ xem

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA