Hóa đơn bị mất

• Thread starter saobang
  • Ngày gửi
S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
Em chào anh chị tỏng web !
Hiện tại hóa đơn tháng 4 Chi nhánh cty có xuất cho khách hàng nhưng bị mất liên đỏ và liên xanh xong kế toán củ không làm biên bản cớ mát hay giải quyết ra sao ?
Xong kế toán mới lấy quyển hóa đơn của cty mẹ xuất lại nội dung hợp đồng đã mất và số tiền chênh lệch không nhiều nhưng lại lấy hóa đơn cty mẹ xuất chứ không phải chi nhánh , và khách hàng củng vẩn đồng ý ?
Hóa đơn bị mất 2 liên em chưa biết cách xử tri' làm sao , anh chị hướng dẩn giúp em với !

Thân chào !
Sao Băng

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hiện tại hóa đơn tháng 4 Chi nhánh cty có xuất cho khách hàng nhưng bị mất liên đỏ và liên xanh xong kế toán củ không làm biên bản cớ mát hay giải quyết ra sao ?
Xong kế toán mới lấy quyển hóa đơn của cty mẹ xuất lại nội dung hợp đồng đã mất và số tiền chênh lệch không nhiều nhưng lại lấy hóa đơn cty mẹ xuất chứ không phải chi nhánh , và khách hàng củng vẩn đồng ý ?
Hóa đơn bị mất 2 liên em chưa biết cách xử tri' làm sao , anh chị hướng dẩn giúp em với !
Thân chào !
Sao Băng
Em hỏi vậy mọi người cũng khó trả lời giúp em.
Thứ nhất là việc mất hóa đơn do bên em làm mất hay bên khách hàng làm mất mới quy được trách nhiệm
Thứ hai khi phát hiện mất hóa đơn em phải làm công văn gửi tới cơ quan thuế nội dung ghi rõ lý do mất, số hóa đơn, ký hiệu, ngày tháng xuất hóa đơn, giá trị hóa đơn.
Dựa vào công văn đó cơ quan thuế sẽ xem xét và phạt theo quy định tại Nghị định số 89/2002/NĐ-CP của chính phủ.
Thân!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Trước tiên thì bạn phải "Thông báo về việc mất hoá đơn với cơ quan thuế."!
Căn cứ Điều 16 - NĐ89-CP về hoá đơn, chứng từ :
2.phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hoá đơn đã sử dụng.

Sửa lần cuối:
kaiser_no1

kaiser_no1

Trung cấp
18/7/07
89
5
8
Nha Trang

Bạn lên mạng load Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn về.

N

nguyenthanhvien

Guest
14/9/07
1
0
0
Hà nội
Các bạn giúp mình với, trường hợp mất sổ mua hóa đơn thì sẽ bị phạt như thế nào và làm sao để nhanh chóng được cấp lại sổ mua hóa đơn khác

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bạn giúp mình với, trường hợp mất sổ mua hóa đơn thì sẽ bị phạt như thế nào và làm sao để nhanh chóng được cấp lại sổ mua hóa đơn khác

Bạn làm công văn thông báo đến cơ quan thuế và sẽ được cấp lại sổ mới=> không bị phạt nhưng nộp tiền mua sổ mới.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA