Nộp tờ khai thuế TNDN quá hạn thì bị phạt ntn?

Thảo luận trong 'Thuế TNDN' bắt đầu bởi syngoclien, 14 Tháng chín 2007.

2,489 lượt xem

1. syngoclien

syngoclien Thành viên sơ cấp

Anh chị ơi ! công ty em thành lập vào ngày 30/1/2007.Nhưng công ty em chưa nộp tờ khai thuế TNDN va quỹ lương. Nhưng cty em vẫn mua được hóa đơn. Hôm nay em lên Thuế.Thuế nói giờ này chưa nộp là quá hạn rồi.Cty em sẽ bị phạt.Em phải làm sao đây? anh chị cứu giúp em với. Mà nếu bị phạt sẽ phạt là bao nhiêu hả anh chị ?

2. Tuyet-le

Tuyet-le Thành viên sơ cấp

Tờ khai thuế TNDN tạm tính được lập vào cuối quý đến hết 30 ngày sau của quý đó. Cty bạn dù không có doanh thu cũng phải lập, khi đó thuế sẽ bằng 0 thì không nộp, còn nếu có doanh thu và phát sinh thuế thì mới nộp.

3. syngoclien

Nhưng em lập thế nào để số tạm tính đó đúng với chuẩn mực Doanh Thu và chi phí ?Trong khi đó công ty em đã hoạt động được 7tháng rồi.Anh chị nào hiểu rõ vấn đề này thì giúp em với.

4. longcv

longcv Thành viên sơ cấp

Đã gọi là tạm tính thì sao đúng với chuẩn mực Doanh Thu và Chi Phí được .
    Nó giống như em làm Kế Hoạch và Thực tế thôi.
    Mà cái ông Thuế rõ vớ vẩn, tạm tính thì nộp làm cái quái gì nhất là những Cty mới thành lập.

5. syngoclien

Anh Longcv ơi ! sao em nghe các anh chị nói nếu tạm tính quá ít thì thuế sẽ phạt. Có đúng vậy không?

6. Thuộc vào từng cơ quan thuế thôi. chị vẫn nộp cho họ quyết toán lỗ đó, có sao đâu. Trường hợp họ không nghe thì em làm lại cho cao hơn một chút. Gọi là tạm tính mà, sau này quyết toán tính sau.

7. thanhhung

thanhhung LQT

Có những chi phí bạn vẫn hạch toán kế toán nhưng không được đưa vào chi phí khi tính thuế thu nhập, trong khi đó trên tờ khai thuế thu nhập tạm tính là chi phí thực tế phát sinh trong kỳ, chi phí này có thể bị bóc ra khi quyết toán thuế TNDN... => chỉ gọi là tạm tính.
    Cái này bạn giải thích lý do vì sao không nộp?

8. Vo Ngoc

Vo Ngoc Thành viên sơ cấp

anh chi oi
    em dang lam lvan tot nghiep ve loi nhuan. A chi co the update cho e chut kien thuc co ban ve loi nhuan duoc khong? Cam on anh chi nhieu nhieu!

9. chuyengiaketoan

chuyengiaketoan lãng tử vô tình

Em bị phạt là đúng rồi. Thôi tốt nhất làm tờ khai rồi nộp cho sớm em ah. Hình như 1-2tr j đó

10. chuyengiaketoan

chuyengiaketoan lãng tử vô tình

Không phải vậy đâu. Nộp ít quá không đủ kế hoạch thu của cơ quan thuế nên họ không chấp nhận.Họ sẽ nói rằng em phải nộp khoảng bao nhiêu đó... để cho đủ kế hoạch thu. Để làm cho đúng em bám sát vào DT 6tháng và chi phí 6 tháng.

11. thobong2412

thobong2412 Thành viên hoạt động

Đúng rồi đó, năm ngoái ở công ty cũ của em, chị kế toán cũ quên không nộp tờ khai quyết toán thuế TNDN (chậm 4 tháng liền ) thế là bị chị quản lý dọa phạt 15tr, nhưng sau có người quen làm cùng chị ấy nói giúp nên mất 2triệu :wall: