Lại là việc:Ký phiếu THU-CHI

• Thread starter Vàng phai
  • Ngày gửi
Vàng phai

Vàng phai

Guest
Cty em bắt đầu hđ từ 01/01/07, nên em mở sổ từ ngày này.Nhưng lấy giấy đkkd và mst từ t9/06.T10,11,12 bản thân xếp đi mua một số CCDC như máy fax , điện thoại , VPP để dùng cho một số cv lấy hoá đơn gtgt theo tên và mst của cty nhưng ghi rõ tên của ông GĐ, nếu cho vào cp trả trước thì không đáng kể , em hạch toán trực tiếp vào 642 luôn , vậy trên phiếu chi em ghi người nhận tiền là ông GĐ ạ , nếu thế có đúng ko ?Nguyên tắc ký phiếu thu chi một người có thể ký nhiều bp ko ( như là : thủ trưởng là người nhận tiền ;người lập phiếu là người nhận tiền hay KTT là nguqười nhận tiền )?

Khóa học Quản trị dòng tiền
1

123maianh

Guest
6/9/07
14
0
0
Hà Nội
Công ty thời điểm mua hàng đó có mấy người bạn ơi?

A

an nguyên

Guest
Ở công ty mình thì mình ghi người nhận là nơi mình mua hàng , như thế là tốt nhất

O

oanh_hn

Guest
4/9/07
48
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
Nhân tiện em cũng có câu hỏi: cty em có mỗi mình em là kế toán vậy em có được ký vào phần kế toán trường ko (cty em chưa Đk ktoán trưởng)? em có được ký đến 3 lầnnhư: người nhận tiền, kế toán trưởng, người lập phiếu ko ạ?

1

123maianh

Guest
6/9/07
14
0
0
Hà Nội
Ở công ty mình thì mình ghi người nhận là nơi mình mua hàng , như thế là tốt nhất

Nhưng mà mấy tháng rồi bây giờ mới làm phiếu chi, với lại giám đốc đi mua chứ có phải họ đến giao hàng đâu mà người đến giao hàng thanh toán ký phiếu chi cho mình.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Thực chất cty bây giờ có 50 người, 22n xưởng sx,20n xưởng thiết kế , còn 3n p ktoán ( 1 thủ quỹ,1ktt,1ktv),1hành chính,1gđ,2pgđ.Nhưng thực ra ý mình muốn hỏi là khi ông GĐ ,lấy hđ cty chưa thực sự hđ và khi ghi hđ ông ấy lại ghi người mua hàng là : GĐ.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Theo tôi trên phiếu chi ghi tên GĐ là đúng thôi, trong thực tế đúng như vậy thì cứ phản ánh như vậy, vả lại giám đốc trực tiếp đi mua hàng cho Cty là chuyện bình thường.

L

lenaacc

Guest
14/9/07
12
0
0
Ha Noi
Bác thong xanh2003 nói đúng đấy, người nhận tiền có thể là bất kỳ người nào mà, quan trọng là chứng từ kèm theo thôi.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Bác thong xanh2003 nói đúng đấy, người nhận tiền có thể là bất kỳ người nào mà, quan trọng là chứng từ kèm theo thôi.

mình cũng nghĩ vậy. Tên ai mua mà chả được miễn là có chứng từ đầy đủ chứng minh là mua cho công ty.hè.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
để tên GĐ trên PC cũng được vì Chứng từ quan trọng nhất là HĐ tài chính. Cty minbhf trước đây cũng vậy> nhưng chi Phí ban đầu toàn Sếp mua cả chứ lúc đó đã có nhân viên đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA