Các Bác giúp xử lý hàng tồn kho

• Thread starter vy_tieumuoi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vy_tieumuoi

Guest
14/8/07
20
0
0
tphcm
Em mới chuyển đến Cty mới. Trên bảng cân đối số phát sinh năm 2006 thì hàng hóa còn tồn kho là 1.6tỷ; NVL 1.5tỷ nhưng thuế VAT được khấu trừ chỉ có 315.400đồng. Doanh thu của Cty hàng tháng chỉ khoảng 2tỷ đồng. Với số liệu trên em không biết xử lý như thế nào? Chẳng lẻ mình lập biên bản báo hủy vì hư hỏng (tôn với sắt và gang thì làm sao hư được đây). Mà đóng làm để đóng thuế nhiều thì Sếp em không muốn??? :wall::wall: Các bác ơi giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pham thao

Guest
29/3/06
39
0
0
Ha noi
Hàng hóa nhiều và thuế GTGT được khấu trừ chỉ còn ti ti thế thì chắc chắn chỉ vì 2 lý do sau:
1. Công ty có lãi, lãi rất nhiều
2. Thuế hàng hóa đầu vào là 5%, đầu ra là 10%
Do đó, nộp thuế là điều khó tránh khỏi. Bạn phải trình bày rõ quan điểm với sếp mình chứ. Chắc chắn sếp bạn sẽ phải hiểu vấn đề là như vậy.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Em mới chuyển đến Cty mới. Trên bảng cân đối số phát sinh năm 2006 thì hàng hóa còn tồn kho là 1.6tỷ; NVL 1.5tỷ nhưng thuế VAT được khấu trừ chỉ có 315.400đồng. Doanh thu của Cty hàng tháng chỉ khoảng 2tỷ đồng. Với số liệu trên em không biết xử lý như thế nào? Chẳng lẻ mình lập biên bản báo hủy vì hư hỏng (tôn với sắt và gang thì làm sao hư được đây). Mà đóng làm để đóng thuế nhiều thì Sếp em không muốn??? :wall::wall: Các bác ơi giúp em với

Kiểm tra ngay toàn bộ nhập xuất tồn, tiếp đó kiểm tra phương pháp tính giá hàng tồn kho, từ đó tìm hiểu, làm giải trình cho xếp, có tình có lý, đề ra các giải pháp cụ thể với số tiền cụ thế, nếu sau đó xếp vẫn ý xếp thì chuẩn bị một tờ giấy trắng, thêm 1 cây viết viết vào đó : Quan họ ở còn em em xin chuồn.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Thứ nhất: Bạn coi chi tiết lại các bảng kê thu mua nguyên vật liệu, sau đó coi lại các phiếu xuất kho NVL này phát sinh trong năm 2006, số tồn đầu, tồn cuối, số nhập vào xuất ra trong năm xem có chỗ nào bất hợp lý không.
Thứ hai: Nếu phát hiện việc nhập xuất NVL không đúng thì bạn phải coi xem nó sai ở thời điểm nào? Và tại sao?
Nếu NVL mà tồn kho nhiều quá 1.5 tỷ mà thuế GTGT được khấu trừ chỉ còn 315.400 đ thì theo mình nghĩ việc khấu trừ thuế GTGT của số NVL này đã được khấu trừ trong năm 2006 rồi và tính đến thời điểm cuối năm 2006 lập bảng cân đối thì chỉ còn 315.400đ thôi và số thuế GTGT còn được khấu trừ này không phải của số NVL trên và của hàng hóa dịch vụ khác mua vào.
Bạn thử tìm hiểu kỹ lại xem sao nếu số tồn trên vô lý thì bạn ý kiến lên diễn đàn mọi người sẽ tìm cách giải quyết giúp bạn.
Thân!

V

vy_tieumuoi

Guest
14/8/07
20
0
0
tphcm
cảm ơn các Bác, sau thời gian ngâm cứu em nhận thấy rằng sở dĩ hàng tồn kho còn nhiều mà số thuế khấu trừ lại chẳng có bao nhiêu là do nhưng nguyên nhân:
Kế toán trước làm:.........
1- Hàng tháng không cân đối hàng hóa mà chỉ làm sao cho kê khai thuế hàng tháng không nhiều (Có thuể k phải đóng thuế khấu trừ càng tốt!!!!)
2- Hóa đơn xuất ra (liên 2 ghi 50 cái nhưng liên 1&3 chỉ có 10 cái, và đơn giá cũng không chênh lệch giá vốn là mấy)
3- Sổ sách kế toán không có
4- Bảng xuất nhập tồn kho cũng không có nốt.
hồ sơ kế toán năm 2006 chỉ gồm: Quyết toán năm 2006, các tờ kê khai thuế VAT hàng tháng (có bảng kê hàng hóa đầu ra và đầu vào), Bảng cân đối số phát sinh. hố sơ năm 2004 và 2003 cũng tương tự !?
Các bác làm ơn tư vấn giúp em với!!! Em phải làm gì đây chứ???

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
cảm ơn các Bác, sau thời gian ngâm cứu em nhận thấy rằng sở dĩ hàng tồn kho còn nhiều mà số thuế khấu trừ lại chẳng có bao nhiêu là do nhưng nguyên nhân:
1- Hàng tháng không cân đối hàng hóa mà chỉ làm sao cho kê khai thuế hàng tháng không nhiều (Có thuể k phải đóng thuế khấu trừ càng tốt!!!!)
2- Hóa đơn xuất ra (liên 2 ghi 50 cái nhưng liên 1&3 chỉ có 10 cái, và đơn giá cũng không chênh lệch giá vốn là mấy)
hồ sơ kế toán năm 2006 chỉ gồm: Quyết toán năm 2006, các tờ kê khai thuế VAT hàng tháng (có bảng kê hàng hóa đầu ra và đầu vào), Bảng cân đối số phát sinh. hố sơ năm 2004 và 2003 cũng tương tự !?

Đến nước này thì nên làm theo ý Gã sẹo ở trên ý, lấy tờ giấy trắng...., đi về "nuôn"

V

Vuhanh19

Guest
30/7/07
37
0
6
40
Đồng Nai
Minh nghĩ chuyện hóa đơn như thế Giám đốc phải biết vì chính ông ta là người ký trên hóa đơn mà, suy ra chính ông ta là người vẽ đường cho kế toán trước làm thế. Còn sổ sách ko có có thể là do kế toán đó thiếu năng lực nên ko làm đầy đủ chứng từ.
Nghe bạn kể mình thấy sợ thiệt đó, công nhận ông Giám đốc của bạn gan to thật đó. Sổ sách thì có thể làm lại nhưng vụ hóa đơn mình ớn quá phải làm lại như thế nào bây giờ ko lẻ nói mình ghi nhầm àh, mình đành bó tay thôi.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Ôi giời mấy cái bác này toàn hù dọa người ta thôi.
Nếu chuồn được thì em nó đã chuồn rồi.
Thế này vậy.
Hóa đơn xuất ra (liên 2 ghi 50 cái nhưng liên 1&3 chỉ có 10 cái, và đơn giá cũng không chênh lệch giá vốn là mấy)
Đóng phạt
Sổ sách kế toán không có
Đóng phạt
Nói tóm lại : đóng phạt
Sau đó tùy theo từng trường hợp mà làm lại sổ sách.
Nhưng tốt nhất: thuê một anh luật sư nào giỏi giỏi ấy.
Thế nhá

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ôi giời mấy cái bác này toàn hù dọa người ta thôi.
Nếu chuồn được thì em nó đã chuồn rồi.
Thế này vậy.

Đóng phạt

Đóng phạt
Thế nhá
=>Pác này!!!Đóng phạt thì cũng nên chỉ cụ thể cho bạn ý xem thế nào chứ???Cứ đóng phạt mà xong việc chắc S cũng để cho đóng rồi...Mà túm lại cty này đóng cửa được rùi...làm ăn phi pháp...vớ vẩn quá!!!Cứ bảo sao thâm hụt ngân sách nhà nước=>cty bạn đó là ví dụ điển hình nhất rồi.
Thôi...Táo khuyên chân thành...bạn chào công ty đó và tìm chỗ khác làm đê!!! Chần chừ gì nữa.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trời! Vậy Cty bạn SXKD hàng hóa như thế nào nhỉ, mà cũng tài thật sao cơ quan thuế ở đó không phát hiện ra nhỉ? Mà vẫn quyết toán thuế và làm BCTC được? Hóa đơn liên 2 ghi 50 cái mà liên 1&3 chỉ có 20 cái vậy còn 30 cái nữa đâu? Tới nước này thì chỉ còn cách mang cả đống đó ra nói với sếp, "Thưa sếp, chỗ này sếp trả em được bao nhiêu?". Rồi " cho em mượn cây viết và tờ A4". " Sếp nghỉ em về"

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Trời! Vậy Cty bạn SXKD hàng hóa như thế nào nhỉ, mà cũng tài thật sao cơ quan thuế ở đó không phát hiện ra nhỉ? Mà vẫn quyết toán thuế và làm BCTC được?
Chưa phát hiện chứ ko phải không phát hiện ra !!!!!!!! đây chắc là tự quyết toán thôi pác.
Hóa đơn liên 2 ghi 50 cái mà liên 1&3 chỉ có 20 cái vậy còn 30 cái nữa đâu?
Nghe có mùi của mua bán hoá đơn! mấy ông bên tư vấn, thiết kế xây dựng cũng hay có vụ này.

-To pác Vy:
+ Theo mình thì trước mắt bạn cứ làm sổ sách theo đúng những chứng từ mà bạn có được trong tay(đưa cho sếp ký mấy cái chứng từ này- thu, chi, NXT ...), coi kỹ lại các báo cáo thuế GTGT hàng tháng, quyết toán 2006 xem kế toán trước đã kê khai những gì để có hướng giải quyết .... và đọc lại CM kế toán 29 & TT hướng dẫn.
+ Về việc chênh lệch giữa 3 liên thì .... chuẩn bị nộp phạt đi, có lẽ nó cũng là 1 trong những nguyên nhân vì sao kế toán trước bỏ đi.:bigok:

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Đóng phạt

Với tình hình này chỉ sợ Cty không đủ tiền để đóng phạt đâu. mà nói thiệt được cho đóng phạt là phước đức cho ông GĐ đó ấy chứ. cái này rõ ràng là cố ý làm trái, sai phạm có hệ thống kéo dài trong nhiều năm, tiêu hủy tài liệu chứng từ, cố ý báo cáo sai... toàn những tình tiết tăng nặng. Nếu chưa có ân oán gì với Cty thì nên bye bye sớm khỏi liên lụy.

Thế ví dụ đùng một cái các bác được hưởng quyền thừa kế cái công ty ấy thì các bác sẽ làm thế nào? Chắc cũng bỏ chạy à.

Nếu nhận cái "của thừa kế" như vậy thì nói thật tui cũng từ chối nhận. Vì biết chắc chắn sẽ bị sờ gáy thì...ngu gì nhận.

Theo mình thì cứ nhờ một anh luật sư nào đấy "ngon ngon tí" để anh ấy tư vấn cho.

Cũng có thể gỡ được tí chút, nhưng tiền nuôi luật sư thì nhìu khi còn....

H

hoàng tử bé

Guest
26/8/07
50
0
0
hoàng cung
em gì đó vào cái mục tìm việc tìm người trong đây rồi chọn chổ sẵn. đi chuẩn bị bộ hồ sơ xin việc mới, tẩu vi thượng sách em ơi. nếu em không dám tẩu thì kêu dám xúi bên em thuê kiểm toán về dọn dẹp chớ em dọn không nổi đâu.

V

vy_tieumuoi

Guest
14/8/07
20
0
0
tphcm
Hóa đơn liên 2 thì đưa cho người ta đi đường, sau đó lấy về xé bỏ.
Híc! đã thế quyết toán 2006 rất nhiều sai phạm
Có lẽ em xin làm lại quyết toán 2006 có được k?

Đ

Đàm Văn Hồng

Guest
31/8/07
57
0
0
Hà Nội
Hihi các bạn àh! chỉ cho mình cách viết "liên 2 ghi 50 cái còn liên 1&3 ghi 10 cái" với?

V

vy_tieumuoi

Guest
14/8/07
20
0
0
tphcm
Mấy Bác ơi! hỏng lẻ mình bó tay chịu thua hay sao? Thực ra thì Giám đốc đó cũng chẳng biểt kế toán ấn giáp gì tất. Hàng tháng GĐ yêu cầu kế toán cân đối đóng thuế khấu trừ 2tr trở xuống là được rồi. Chẳng biết kế toán cũ làm ăn kiểu gì vô trách nhiệm đến thế k biết. Mới vào làm mà ..bỏ của chạy lấy người.. thì mất mặt quá phải không các bác!!!?

H

haihuyen1526

Guest
13/9/07
3
0
0
HN
sếp của bạn gan to thật đấy
kiểu này chắc chuồn là thượng sách.bạn nên tìm hiểu tại sao kế toán trước lai ra đi thì hay hơn

D

DJKross

Sơ cấp
16/3/07
9
1
3
Sai Gon
Thì đúng rồi, " Hàng tháng GĐ yêu cầu kế toán cân đối đóng thuế khấu trừ 2tr trở xuống là được rồi ". Bây giờ thuế khấu trừ từ 2tr trở lên là kế toán biến. Chứ kế toán mà làm nữa thì GĐ cũng cho kế toán khăn gói ra đi thôi. Bạn nhảy vào ôm show trọn gói hết. Bạn cẩn thận đấy, không khéo bạn ra đi không còn " khăn " với " gói " đấy nhé. Thôi cứ theo cách các pác đã bàn trước đấy mà thực hiện. Thân

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA