Ăn trưa cho nhân viên?

• Thread starter 123maianh
  • Ngày gửi
1

123maianh

Guest
6/9/07
14
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà!

Cả nhà cho mình hỏi nếu công ty mình cho nhân viên ăn trưa tại công ty ( không trả bằng tiền), mà công ty có phân công 1 nhân viên nào đó hàng ngày đi chợ mua thức ăn, gạo... về nấu cho nhân viên. Chi phí ăn trưa này có ghi trong hợp đồng lao động và ở một mức hợp lý. Nhưng thức ăn, gạo mua ngoài chợ ko có hóa đơn thì cuối tháng có đưa vào chi phí được không?

Liệu cuối tháng cứ làm phiếu chi tổng cộng chi phí ăn trưa của cả tháng đưa vào cho phí có được không?

Cả nhà cho mình ý kiến nhé!
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo 128/2003/TT-BTC có quy đinh các chi phí được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN như sau:
III. CÁC KHOẢN CHI PHÍ HỢP LÍ ĐƯỢC TRỪ ĐỂ TÍNH
THU NHẬP CHỊU THUẾ
..................
3. Chi phí tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp; tiền ăn giữa ca theo quy định của Bộ Luật lao động.

3.1- Chi phí tiền lương của cơ sở kinh doanh bao gồm các khoản tiền lương, tiền công, các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động theo quy định của Bộ Luật lao động. Chi phí tiền lương được xác định theo từng loại cơ sở kinh doanh như sau:

a- Đối với doanh nghiệp nhà nước: Chi phí tiền lương phải trả cho người lao động được xác định căn cứ vào các văn bản quy phạm pháp luật hiện hành hướng dẫn về chế độ tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp theo quy định của Bộ Luật lao động.

b- Đối với cơ sở kinh doanh khác: Chi phí tiền lương phải trả cho người lao động căn cứ vào hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.

Hàng năm, cơ sở kinh doanh phải đăng ký với cơ quan thuế về tổng quỹ lương phải trả trong năm, căn cứ và phương pháp xây dựng tổng quỹ lương cùng với việc nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp (mẫu số 02A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này)

3.2- Chi phí tiền ăn giữa ca do giám đốc hoặc chủ cơ sở kinh doanh quyết định phù hợp với hiệu quả sản xuất, kinh doanh, nhưng phải đảm bảo mức chi hàng tháng cho mỗi người lao động không vượt quá mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định đối với công chức nhà nước. Riêng chi phí ăn định lượng cho người lao động đối với một số ngành nghề đặc biệt theo văn bản hướng dẫn thi hành Bộ Luật lao động.
Nếu trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể mà Cty có quy đinh tài trợ tiền ăn cho người lao động thì chi phí đó sẽ được đưa vào chi phí hợp lý.
Số tiền ăn được tính vào chi phí hợp lý trong 1 tháng = Số lao đông thực tê x số ngày công làm việc x số tiền ăn được trợ cấp trong một ngày.
dù DN bạn tự nấu ăn cho nhân viên hay thuê theo HĐ cung cấp suất ăn CN thì khoản tiền này vẫn được tính vào chi phí hợp lý.
Thân!

L

letrongtan

Guest
28/2/07
17
0
0
Lào Cai
Mua hàng hoá, dịch vụ... (cụ thể là thức ăn) mà ko có hoá đơn thì lập bảng kê lên bạn nhé.

1

123maianh

Guest
6/9/07
14
0
0
Hà Nội
Cảm ơn Xuân Trường và letrongtan nhé! Nhưng có cần phải lập bảng kê các loại thức ăn theo từng ngày ko? Công ty có quy định ăn trưa 12.000đ/người/ngày rồi mà?

Kê vậy phiền quá à
Cho xin ý kiến!!!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
mình nghĩ, bạn lập Bảng theo dõi tiền ăn trưa trong tháng rồi cho những người ăn trưa ký nhận là được.ko biết có đúng ko cả nhà

Sửa lần cuối:
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
mình nghĩ, bạn lập Bảng chấm cơm trong tháng rồi cho những người ăn trưa ký nhận là đươck.ko biết có đúng ko cả nhà

Rất nhiều DN kể cả chỗ tớ vẫn làm thế

1

123maianh

Guest
6/9/07
14
0
0
Hà Nội
mình nghĩ, bạn lập Bảng chấm cơm trong tháng rồi cho những người ăn trưa ký nhận là đươck.ko biết có đúng ko cả nhà

Đùa đấy à bạn luckyluck866, đã có bảng chấm công rồi mà làm thêm bảng chấm cơm nữa làm gì?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Đùa đấy à bạn luckyluck866, đã có bảng chấm công rồi mà làm thêm bảng chấm cơm nữa làm gì?

Phải gọi cho đúng là: Bảng kê thanh toán tiền cơm giữa ca cho CBCNV

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
hehe...Minh trung ơi..trả lời giúp bạn đi nào..bí quá...:wall:

1

123maianh

Guest
6/9/07
14
0
0
Hà Nội
Phải gọi cho đúng là: Bảng kê thanh toán tiền cơm giữa ca cho CBCNV[/QUOTE]

uh đúng rồi, nhưng cái đó đến cuối tháng tập hợp thôi nhỉ, đâu cần tính hàng ngày đúng ko bạn?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mình làm bảng kê xuất ăn cho CN viên theo ngày, tuần tháng. cái này cũng đơn giản mà.
Ví dụ hôm nay dưới sx bao 100 phần cơm, văn phòng 20 phần. Bảng kê = (100+20)x đơn giá 1 phần ăn, tương tự như vậy cho các ngày khác trong tuần trong tháng, không có bảng kê làm sao mà biết được bao nhiêu phần ăn một ngày vì có nhiều khi CN mới, hoặc khách khứa sẽ phát sinh thêm.
Thân!

T

tuyenvv

Guest
1. phai co BB cuộc hop,Quyet dinh cua ban giam đôc cty(hội đồng quản trị), mưc an la ...đông
2. theo qui che cua Cty, theo thoa thuận trong HĐ lao động
3. Tổ chúc bep, hoạc thue mua đấu thàu xuất ăn.
4. bộ phạn nao ăn hạch toán bộ phận ấy (622,641, 642)
5. mua vao phai co HĐ GTGT trực tiep, GTGT(5%,10%)tông chi cho các xuát ăn khong vượt qua mức dề ra (nếu to chúc nhu vay se khong bị tính chi tiét vao thu nhap chịu thue của các cá nhân)

H

HUYEN TRANG MAI

Guest
9/6/07
23
0
0
ha noi
HI! em cũng có thắc mắc liên quan đến tiền ăn đây a. Chả là công ty em có mua dụng cụ nấu ăn cho nhân viên. Nhưng tiền ăn đó nhân viên phải chịu chứ không phải là công ty cho ăn. Đến cuối tháng nhân viên trả lại tiền ăn cho công ty. Em phải lam thế nào ạ? Cô bác xa gần chung tay giúp em tí tẹo nào...

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
HI! em cũng có thắc mắc liên quan đến tiền ăn đây a. Chả là công ty em có mua dụng cụ nấu ăn cho nhân viên. Nhưng tiền ăn đó nhân viên phải chịu chứ không phải là công ty cho ăn. Đến cuối tháng nhân viên trả lại tiền ăn cho công ty. Em phải lam thế nào ạ? Cô bác xa gần chung tay giúp em tí tẹo nào...

Khi ưng tiền mua đổ ăn trưa cho NV thì định khoản
Nợ TK 136,138
Có TK 111
khi trừ tiền ăn vào tiền lương của NV
Nợ TK 334
Có TK 138, 136
Thân!

H

HUYEN TRANG MAI

Guest
9/6/07
23
0
0
ha noi
Em cảm ơn Anh Xuân Trường.
Trời đất ơi. Sao mà càng làm em lại càng thấy mình ngu đi một chút thì phải
Chít mất thui.Hiiii

T

Thuhuyen

Guest
15/8/07
38
0
0
40
TP Ha Noi
Mọi người cho mình hỏi chút nhé. Ở Cty mình cũng có trợ cấp ăn trưa nhưng là gọi cơm hộp và hàng cơm đó ko có HD vậy minh có fai lập bảng kê tiền cơm hàng tháng như vậy ko?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mọi người cho mình hỏi chút nhé. Ở Cty mình cũng có trợ cấp ăn trưa nhưng là gọi cơm hộp và hàng cơm đó ko có HD vậy minh có fai lập bảng kê tiền cơm hàng tháng như vậy ko?
THeo tôi bạn vẫn lập bảng kê bình thường, Ký hợp đồng cung cấp xuất ăn công nghiệp, cuối tháng khi thanh toán tiền thanh toán số tiền theo bảng kê nội dung trong hợp đồng. Viết phiếu chi ghi chi tiền ăn Tháng A cho CNV số tiền. Nhưng trong hợp đồng LĐ thì nhớ có khoản phụ cấp này nhé và trong thỏa ước LĐ tập thể cũng vậy. Chi phí tiền cơm đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.
Thân!

T

thanhtam104

Guest
28/9/07
19
0
0
37
hà tây
Anh chị cho em hỏi ở công ty ko có tiền ăn trưa mà tiền ăn trưa của nhân viên do công ty trả hộ, đến cuối tháng thì trừ vào tiền lương và em trừ luôn vào bảng lương rồi lấy chữ ký của nhân viên như vậy có được không ạ hay là tiền ăn em phải ghi riêng ra bảng thanh toán tiền ăn rồi thanh toán sau khi đã trả lương, và trong bảng lương ko được thể hiện tiền ăn ?

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Gặp rồi, cty tớ cũng thế, mỗi ngày 1 phiếu chi, chẳng cần làm bảng kê dưa cà mắm muối rượu bia làm gì cho phiền phức. năm sau mấy em thuế vụ quyết toán ok hết vì khoản chi hợp lý (theo định mức 10.000vnđ/người/lần ăn) và đã được duyệt bởi cậu GĐ rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA