Lại là hàng tồn kho. Help me!!!

• Thread starter lenaacc
  • Ngày gửi
L

lenaacc

Guest
14/9/07
12
0
0
Ha Noi
Ở một công ty chuyên kinh doanh máy tính, hàng nhập vào chủ yếu là hàng nhập khẩu nhưng dầu năm 2006 có xuất mấy lô hàng không xuất Hóa đơn (thống nhất với khách hàng) nên trên sổ sách bi giờ còn tồn tận 150 cái Monitor ( khoảng gần 300 triệu) thực tế trong kho lại không có. Mình không biết phải giải quyết thế nào, mọi người chỉ giúp nheng,sắp quyết toán rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đàm Văn Hồng

Guest
31/8/07
57
0
0
Hà Nội
hehe!lộc lá thế mà còn hỏi! Như vậy là bạn còn hóa đơn của 150 cái Monitor chưa xuất, tìm ai cần bảo họ xuất hộ, rồi xin ít %.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ở một công ty chuyên kinh doanh máy tính, hàng nhập vào chủ yếu là hàng nhập khẩu nhưng dầu năm 2006 có xuất mấy lô hàng không xuất Hóa đơn (thống nhất với khách hàng) nên trên sổ sách bi giờ còn tồn tận 150 cái Monitor ( khoảng gần 300 triệu) thực tế trong kho lại không có. Mình không biết phải giải quyết thế nào, mọi người chỉ giúp nheng,sắp quyết toán rồi.
Hàng hóa có đầu vào mà không có đầu ra thì nó vẫn nằm ở trong kho, trừ trường hợp kho bị cháy hay bị mất trộm hoặc do thiên tai mà mất, trường hợp của bạn bán hàng nhưng không xuất hóa đơn(150 cái monitor) trị giá khoảng gần 300 triệu theo mình bạn làm biên bản thanh lý số hàng trên, và bán lẻ. Nhưng cũng hơi khó vì bán lẻ cũng phải kê xuất hóa đơn GTGT. Chỉ còn một cách là bạn xuất Hóa đơn cho lô hàng đó thôi bạn ah!
Thân!

L

lenaacc

Guest
14/9/07
12
0
0
Ha Noi
Nhưng nếu xuất cho không thì phải nộp thuế GTGT hơi nhiều, còn bán HĐ thì í...ẹ... không tìm được nguồn, mà lại sắp Quyết toán nữa sợ thuế Kiểm tra kho hàng không có j ( Vì công ty bé, hầu như không có hàng tồn kho). Mình làm thủ tục gửi hàng sang công ty khác được không nhỉ!!!!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nhưng nếu xuất cho không thì phải nộp thuế GTGT hơi nhiều, còn bán HĐ thì í...ẹ... không tìm được nguồn, mà lại sắp Quyết toán nữa sợ thuế Kiểm tra kho hàng không có j ( Vì công ty bé, hầu như không có hàng tồn kho). Mình làm thủ tục gửi hàng sang công ty khác được không nhỉ!!!!
Nếu không xuất hóa đơn thì không thể hợp thức hóa 150 cái monitor kia không còn trong kho đâu bạn. Nộp thuế là nghĩa vụ của DN mà, với số lượng lớn như vậy thì không còn cách nào khác là xuất hóa đơn.Bạn làm thủ tục gửi qua cty khác bạn gửi mãi được sao, hay là gửi rồi bên họ làm mất hoặc thất lạc 150 cái monitor rồi hai bên làm biên bản và chia trách nhiệm, cách này của bạn vừa phức tạp vừa không hợp lý.
Bạn nên làm đúng theo pháp luật, chúc bạn làm tốt công việc nhé.
Thân!

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
trên sổ sách bi giờ còn tồn tận 150 cái Monitor ( khoảng gần 300 triệu) thực tế trong kho lại không có.

làm cái biên bản hàng hư hỏng, kém phẩm chất, hết date, hết xài...nên...hết bán được. Rùi xuất HĐ bán dze chai với giá tượng trưng để nộp thuế... in ít thui

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
làm cái biên bản hàng hư hỏng, kém phẩm chất, hết date, hết xài...nên...hết bán được. Rùi xuất HĐ bán dze chai với giá tượng trưng để nộp thuế... in ít thui

Cách này là ổn nhất đó, mình cũng đã từng làm như thế: Biên bản hàng hư hỏng, kém chất lượng, có đầy đủ chữ ký của Kế toán, thủ kho, giám đốc. Sau đó bạn xuất hóa đơn bán với giá rẻ.
Cty mình đã từng quyết toán, thuế chấp nhận phương án này đó bạn ạh.

M

matsbaoxnon

Guest
18/4/07
4
0
0
40
Hà Nội

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA