Quyết toán thuế TNDN theo quý?

• Thread starter honey
  • Ngày gửi
H

honey

Guest
16/9/07
6
0
0
Ha Noi
Quyết toán thuế TNDN theo quý phải k? Ví dụ thế này nhé: Cty Minh thành lập 25/06, tất nhiên Cty Minh phải xác định thuế TNDN của Quý 3 (tháng 7,8,9), anh(chị) cho em hỏi Cty em có quyết định thành lập ngày 24/8 vậy bây giờ em phải kê khai thuế cho quý 3 phải không ạ????????????????????????????

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lê Thị Lan Anh

Guest
Thường thì phải nộp dự toán thuế TNDN theo năm nhưng vì công ty mới thành lập nên mình phải làm cho những tháng còn lại, Mình chỉ cần làm theo biểu mẫu quy định và ước doanh thu của một tháng rồi nhân cho những tháng còn lại. Nếu phải tính theo quý thì chia ra ba tháng một là ok. Không sợ doanh thu cao thấp đâu thừa thiếu gì mình sẽ được kết chuyển vào năm sau.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quyết toán thuế TNDN theo quý phải k? Ví dụ thế này nhé: Cty Minh thành lập 25/06, tất nhiên Cty Minh phải xác định thuế TNDN của Quý 3 (tháng 7,8,9),
Kê khai thuế TNDN theo qúy, quyết toán thuế TNDN theo năm. Xác định thuế TNDN của qúy 3 để kê khai thuế TNDN qúy 3.

anh(chị) cho em hỏi Cty em có quyết định thành lập ngày 24/8 vậy bây giờ em phải kê khai thuế cho quý 3 phải không ạ????????????????????????????
Nếu bỏ qua 7 ngày kinh doanh của tháng 8 thì vẫn còn 30 ngày kinh doanh của tháng 9 cơ mà. Không kê khai sao được?

Thường thì phải nộp dự toán thuế TNDN theo năm nhưng vì công ty mới thành lập nên mình phải làm cho những tháng còn lại, Mình chỉ cần làm theo biểu mẫu quy định và ước doanh thu của một tháng rồi nhân cho những tháng còn lại. Nếu phải tính theo quý thì chia ra ba tháng một là ok. Không sợ doanh thu cao thấp đâu thừa thiếu gì mình sẽ được kết chuyển vào năm sau.
Bạn cần thay đổi suy nghĩ này vì từ khi có Thông tư 60/2007/TT-BTC ra đời thì cách kê khai thuế TNDN đã khác rồi. Không còn ước tính như trước nữa mà kê khai theo số thực tế. Bạn xem văn bản và các đề tài đã có trong diễn đàn này để hiểu thêm.

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Cty em do trong thời gian đầu mới hoạt động, chưa có kế toán, và cũng chưa nộp tờ khai thuế TNDN ước tính cho cả năm tài chính. Cty thành lập vào tháng 03/2007.

Vậy bây giờ em làm tờ khai theo quý hay làm lại tờ khai theo mẫu của hồi tháng 03 đến tháng 06?
Đương nhiên, nếu em làm tờ khai theo mẫu cũ, em cũng vẫn phải làm tờ khai theo quý cho quý mới này.

X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3
Theo mình nghĩ chắc bạn phải lên Phòng hỗ trợ Đối tượng nộp thuế hoặc nhân viên quản lý thuế để hỏi, nếu không sợ sẽ bị phạt hành chính đó.

G

giotnuoc20

Guest
11/9/07
18
0
0
40
my dinh, ha noi
Muội Muội chào các bậc tiền bôi!Cty muội mới thành lập,Muội đang phải lập Tờ khai thuế TNDN nh­­­ung gi­ờ lại ko có mẫu Tờ khai, Sư huynh Sư tỉ nào có cho Muội xin nhe!giotnuoc_20@yahoo.com

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Muội hãy vào thư viện mà down TT60 về nhé.Trong phần biểu mẫu đấy.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Muội Muội chào các bậc tiền bôi!Cty muội mới thành lập,Muội đang phải lập Tờ khai thuế TNDN nh­­­ung gi­ờ lại ko có mẫu Tờ khai, Sư huynh Sư tỉ nào có cho Muội xin nhe!giotnuoc_20@yahoo.com

Muoimuoi à để sư huynh chỉ cho muội muội bí kíp võ công mà muội muội đang cần nhá.
Muội vào thư viện gia trang này mà lượm về nhá. Đi sớm về sớm. Chúc muội muội thượng lộ bình an. Bảo trọng, bảo trọng
http://webketoan.com/thuvien/comment.php?dlid=504&ENGINEsessID=ede5f9e6ce7b8283e42c19d9cd084eab

N

Nguyen Tien Tha

Guest
Hi các ban!
Công ty mình quý nào cũng bị lỗ, nếu theo TT60/2007-BTC nộp theo số thực tế, nhưng lỗ thì mình phải giải trình với thuế ntn?

Cám ơn các bạn

H

HUYEN TRANG MAI

Guest
9/6/07
23
0
0
ha noi
EM CHÀO MỌI NGƯỜI.
Em mới làm kế toán, hôm nay đi nộp thuế tndn về, chị quản lý thuế có nói là Quyết toán thuế thu nhập dn hết quý 3. Em vẫn chưa nghĩ thông. Mong mọi người giúp em với. Em phải làm thế nào bi giờ. Huuuu!!!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Hi các ban!
Công ty mình quý nào cũng bị lỗ, nếu theo TT60/2007-BTC nộp theo số thực tế, nhưng lỗ thì mình phải giải trình với thuế ntn?

Cám ơn các bạn

Bác nói thế này.
Các chú thông cảm công ty anh dạo này làm ăn khó khăn nên không có lãi, vậy các chú cứ theo tinh thần của TT60 mà làm nhá, đợi khi nào công ty anh làm ăn có lãi thì anh sẽ nộp thếu TNDN, các chú cứ chờ đi nhá. :freddy:

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
EM CHÀO MỌI NGƯỜI.
Em mới làm kế toán, hôm nay đi nộp thuế tndn về, chị quản lý thuế có nói là Quyết toán thuế thu nhập dn hết quý 3. Em vẫn chưa nghĩ thông. Mong mọi người giúp em với. Em phải làm thế nào bi giờ. Huuuu!!!

Bạn nên hỏi kỹ lại xem là quyết toán cái gì , bây giờ mới đầu tháng 9 mà đã làm quyết toán thuế TNDN quý 3 thì phải sáng tác ra mất, hơn nữa theo quy định mới thì thời gian chậm nhất phải nộp báo cáo thuế cho 1 quý là ngày thứ 30 của tháng kế tiếp quý đó(tức là nếu quý 3, chậm nhất phải nộp báo cáo thuế TNDN vào ngày 30/10/2007 bạn cứ bình tĩnh mà làm .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA