Tính khấu haoTSCD

• Thread starter accountant_tn
  • Ngày gửi
A

accountant_tn

Guest
em ko biết tính khấu hao thế nào trong nghiêp vụ như sau: ( khấu hao tăng TSCD)
DN tiến hành mua 1 TSCD , giá mua chua thuế : 300.000 , VAT 10% , cp vận chuyển 4400 , trong đó VAT : 400 , thời gian sd TS nay là: 10 năm , giá thanh lý tạm tính là 10.000
em ko biết người ta cho giá tạm tính làm gì, tính khâu hao co liên quan gì đến nó ko? , và định khoản giá tạm tính như nao? Anh chi giúp em với , em sắp kiểm tra phần này mà ko hiểu , đọc sách em lai ko thấy no nói đến phần này

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lethiluu

Guest
27/10/04
3
0
0
QUANG NINH
thong cam minh ko go dc tv. nguyen gia 300.000+4.000. con gia de tinh kh 304.000-10.000. tuy theo phuong phap tinh kh de tinh ra so kh.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
em ko biết tính khấu hao thế nào trong nghiêp vụ như sau: ( khấu hao tăng TSCD)

Mình không hiểu nghiệp vụ khấu hao tăng TSCĐ là sao vậy bạn?
Mình nghĩ bạn chỉ không hiểu chổ giá thanh lý tạm tính là sao thôi phải hông?
Trong nghiệp vụ yêu cầu có yêu cầu nêu nghiệp vụ thanh lý TSCĐ không vậy bạn.
Tính KH thì không có liên quan gì đến giá trị thanh lý tạm tính hết. Chỉ khi nào Thanh lý thì mình mới quan tâm đến nó thôi.

P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Giá thanh lý tạm tính trong trường hợp này nhằm để xác định chi phí khấu hao đấy bạn a.
- Nếu tính khấu hao theo đường thẳng thì giá trị KH hàng tháng được tính như sau:
= (300.000+4.000-10.000)/10 x 12

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Giá thanh lý tạm tính trong trường hợp này nhằm để xác định chi phí khấu hao đấy bạn a.
- Nếu tính khấu hao theo đường thẳng thì giá trị KH hàng tháng được tính như sau:

bạn ơi, mình chưa thấy cách tính KH nào như thế hết bạn ạ. bạn làm theo qui định nào vậy chỉ giáo cho mình với nhé.
Mình chỉ thấy lấy KH= NG/TGSD không có liên quan gì đến giá trị thanh lý tạm tính hết. Mình đọc kỷ ở QĐ 206 rồi, cũng không thấy cách nào như thế.

N

nhungthaibinh03

Guest
22/8/07
3
0
0
41
P.Phước Long B, Q.9

Mình cũng chưa được biết cách tính khấu hao nhu vậy?Vậy bạn có thể nói rõ cho các bạn cùng hiểu không thế?

V

vancaotb

Guest
16/9/07
2
0
0
thaibinh
Hình như mình cũng thấy như vậy đó.Khi ta tinh khấu hao TSCĐ thi chỉ liên quan đến NG va Tg sd cua nó thôi

A

accountant_tn

Guest
Các bạn dùng sách gì vậy , mình đọc trong quyển " hệ thống tài khoản kế toán " và các bạn hãy đọc phần quy định hạch toán , Ở đó nó có nói qua mà nhưng nó lại ko nói cách tính , mình thấy cách tính của bạn Phạm Cường rất hợp lý mình tính rồi và kết quả rất đẹp

M

MrDuclc

Guest
18/9/07
4
0
0
40
Lào Cai
Căn cứ vào đâu mà bạn đưa ra cách tính như vậy thế? Nếu có thời gian bạn đọc lai QĐ 206 nhé

A

anhtuyetkt80

Guest
15/9/07
9
0
0
43
Ha Tay
cách tính của Phạm Công được sử dụng phổ biến trong các giáo trình kế toán tài chính đấy. Tuy nhiên trong các văn bản pháp luật thì không thấy nói đến mấy cái vụ giá trị thanh lý ước tính này.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Các bạn dùng sách gì vậy , mình đọc trong quyển " hệ thống tài khoản kế toán " và các bạn hãy đọc phần quy định hạch toán , Ở đó nó có nói qua mà nhưng nó lại ko nói cách tính , mình thấy cách tính của bạn Phạm Cường rất hợp lý mình tính rồi và kết quả rất đẹp

nếu kế toán mà làm để cho con số nó đẹp thì nghe nó làm sao đấy bạn ạ. mình phải làm theo đúng nguyên tắc thôi. mà bạn thử tính theo cách bình thường thôi, ko trừ đi giá trị thanh lý tạm tính thì con số vẫn đẹp mà bạn.
Mà bạn đọc cách làm này ở sách " hệ thống tài khoản kế toán" nào vậy. có thể nói rõ để mình tham khảo thêm nhe.

X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3
nếu kế toán mà làm để cho con số nó đẹp thì nghe nó làm sao đấy bạn ạ. mình phải làm theo đúng nguyên tắc thôi. mà bạn thử tính theo cách bình thường thôi, ko trừ đi giá trị thanh lý tạm tính thì con số vẫn đẹp mà bạn.
Mà bạn đọc cách làm này ở sách " hệ thống tài khoản kế toán" nào vậy. có thể nói rõ để mình tham khảo thêm nhe.

Hi Atoiz, mình học lớp bồi dưỡng kế toán trưởng, giảng viên cũng phân biệt rõ 2 trhợp đó, hình như đó là sự khác biệt giữa thuế và kế toán, tiếc mình ko nhớ giao trình nào để chỉ bạn, nếu tìm đc mình sẽ nt cho bạn nhé.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Cám ơn xmyphuong vì mình thấy trên thực tế không thấy làm như thế. Với lại ko thấy qui định nào nói đến cách này. Chắc nó chỉ là lý thuyết thôi phải ko bạn?

X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3
Cám ơn xmyphuong vì mình thấy trên thực tế không thấy làm như thế. Với lại ko thấy qui định nào nói đến cách này. Chắc nó chỉ là lý thuyết thôi phải ko bạn?

Thực tế đến nay mình chỉ thấy làm theo qd 206 cả thôi bạn ạ. Hồi mình quyết toán Thuế cũng chỉ lôi QD 206 ra để nói chiện dzới mình thôi.

A

accountant_tn

Guest
cá bạn này , mình chỉ đọc trong giáo trình mới chính sửa mà , mình mới bắt đầuhocj chuyên ngành , Nhưng trong đó nó co nói đến giá trị thanh lý , tuy nhiên nó ko nói rõ hẳn ra nhưng đọc kĩ các bạn sẽ thấy , lúc đầu mình cũng đã định tính như ban Phạm Cường rồi nhưng ko chắc chắn nên mình post bai nên hỏi các bạn Thấy bạn PC noi' giống mình nghĩ , và mình chắc chắn cách tính này la chính xác Các bạn hãy đọc kĩ lại giáo trình nha ! Ko các bạn có thế người có thể tin tưởngnhu thầy cô giáo

X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3
cá bạn này , mình chỉ đọc trong giáo trình mới chính sửa mà , mình mới bắt đầuhocj chuyên ngành , Nhưng trong đó nó co nói đến giá trị thanh lý , tuy nhiên nó ko nói rõ hẳn ra nhưng đọc kĩ các bạn sẽ thấy , lúc đầu mình cũng đã định tính như ban Phạm Cường rồi nhưng ko chắc chắn nên mình post bai nên hỏi các bạn Thấy bạn PC noi' giống mình nghĩ , và mình chắc chắn cách tính này la chính xác Các bạn hãy đọc kĩ lại giáo trình nha ! Ko các bạn có thế người có thể tin tưởngnhu thầy cô giáo

chẳng biết nói sao cho bạn hiểu, nhưng học khác với hành. Đi làm rồi bạn mới thấy. Nếu muốn làm kt giỏi, bạn nghiên cứu các VB trong thư viện dần đi là vừa. Bạn tham khảo QD206nhé. :wall:

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
chẳng biết nói sao cho bạn hiểu, nhưng học khác với hành. Đi làm rồi bạn mới thấy. Nếu muốn làm kt giỏi, bạn nghiên cứu các VB trong thư viện dần đi là vừa. Bạn tham khảo QD206nhé. :wall:

mình cũng đồng ý như xmyphuong, đúng là học lại không đi đôi với hành. Nhưng nếu làm thực tế thì khi làm việc chỉ căn cứ vào các quyết định thôi không thể nói là học trong trường như thế rồi làm như thế.
Các bạn đang học thì căn theo lý thuyết, tốt nhất là hỏi thêm ở thầy cô để làm đúng theo lý thuyết. Nhưng sau này khi làm thực tế thì nhớ căn cứ theo các qui định các bạn nhé. Chúc thành công. Thân.

H

Hienind

Guest
5/6/07
6
0
0
38
Cau Giay - HN
cam on moi nguoi da chi giao . minh cung dong y voi ban xmyphuong vi minh thay ra lam viec nhung kien thuc chung ta hoc chi duoc ap dung phan nao thoi con da phan la lam theo cac quy dinh, thong tu cua phap luat va nha n­uoc. minhd a hoc hoi duoc rat nhieu tu khi tham gia wkt ,minh chuc moi nguoi thanh cong & minh mong moi nguoi co kinh nghiem hay post bai len cho moi nguoi cung tham khao nhe.

A

accountant_tn

Guest
sao nhiêu bạn ủng hộ bạn xmyphuong vậy , Mình đã đọc nhiều sách rồi có cả sách mới lẫn sách cũ và mình thấy cách tính đó là đúng nhưng bây giờ rất ít sách đề cập đến vấn đề đó , còn đi làm như thế nào thì mình ko biết vì mình chưa đi làm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA