Hạch toán trong hợp đồng hợp tác kinh doanh

• Thread starter canhkt
  • Ngày gửi
C

canhkt

Guest
21/8/07
71
0
6
hanoi
Chào các anh chị
Em có một tình huống kế toán, mong mọi người chỉ giáo.
Công ty A,B,C ký hợp đồng hợp tác kinh doanh một dự án D, không thành lập pháp nhân kinh tế. Dự án trong giai đoạn tiền hoạt động (đang nghiên cứu). Các chi phí này do Công ty A chi trả. Công ty A cũng có hoạt động sản xuất kinh doanh riêng. Vậy khi hạch toán các khoản chi cho dự án D, công ty A sẽ hạc toán thế nào, có thể hạch toán chi phí và doanh thu của dự án vào chi phí và chi phí và doanh thu riêng của Công ty A được không. (Trong giai đoạn tiền hoạt động, khoản chi của dự án D rất lớn, doanh thu nhỏ; Chi phí có gồm các khoản Lương nhân viên, Phí giao dịch nghiên cứu thị trường, tài sản cố định mua sắm ...).

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nếu trong HĐồng thỏa thuận dự án D thuộc quyền pháp lý của A (mọi hoạt động, giao dịch của dự án đều do A thực hiện và chịu trách nhiệm) thì A xác định kết quả riêng đối với dự án D (tách ra khỏi kết quả hoạt động vốn có của A) để làm căn cứ phân chia lợi nhuận cho B và C. Coi như B, C là đối tượng góp vốn vào A.

C

canhkt

Guest
21/8/07
71
0
6
hanoi
nguyên văn:
lannhu
It's me!

Nếu trong HĐồng thỏa thuận dự án D thuộc quyền pháp lý của A (mọi hoạt động, giao dịch của dự án đều do A thực hiện và chịu trách nhiệm) thì A xác định kết quả riêng đối với dự án D (tách ra khỏi kết quả hoạt động vốn có của A) để làm căn cứ phân chia lợi nhuận cho B và C. Coi như B, C là đối tượng góp vốn vào A.

Cảm ơn chị
Nhưng trong hợp đồng không có điều khoản quy định trên. Các hoạt động trước khi thực hiện dự án do A đảm nhận, nhưng khi dự án đi vào hoạt động thì cả ba bên cùng chia doanh thu và chi phí, cả ba bên có vai trò ngang nhau. Em định hạch toán đưa chi phí và doanh thu sang tài khoản 138, 338., sau đó khi dự án hoạt động thì phân chia cho các bên. Nhưng như thế không chi tiết được hoàn toàn và còn rắc rối về tính thuế GTGT khấu trừ và chi phí tính thuế TNDN

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nhưng trong hợp đồng không có điều khoản quy định trên. Các hoạt động trước khi thực hiện dự án do A đảm nhận, nhưng khi dự án đi vào hoạt động thì cả ba bên cùng chia doanh thu và chi phí, cả ba bên có vai trò ngang nhau. Em định hạch toán đưa chi phí và doanh thu sang tài khoản 138, 338., sau đó khi dự án hoạt động thì phân chia cho các bên. Nhưng như thế không chi tiết được hoàn toàn và còn rắc rối về tính thuế GTGT khấu trừ và chi phí tính thuế TNDN
Thế thì em thực hiện theo hướng dẫn tại TT23 (mục III), hướng dẫn CMKT nhé! Trong đấy hướng dẫn rất rõ cách theo dõi cũng như hạch toán.

C

canhkt

Guest
21/8/07
71
0
6
hanoi
Thế thì em thực hiện theo hướng dẫn tại TT23 (mục III), hướng dẫn CMKT nhé! Trong đấy hướng dẫn rất rõ cách theo dõi cũng như hạch toán.
______
em đã đọc trong thông tư hướng dẫn, nhưng vẫn không rõ lắm.
Công ty em nhận vốn góp từ các bên liên doanh bằng tiền. Một phần số tiền này đã dùng mua tài sản. Nếu trình bày trên báo cáo của công ty như một khoản tiền, tài sản của công ty thì không phản ánh đúng bản chất của thông tin, tức là ghi cao hơn so với thực tế.
Nếu mở sổ riêng theo dõi thì khi quyết toán thuế sẽ gặp khó khăn vì Sự liên doanh này không thành lập pháp nhân kinh doanh, không có mã số thuế.
N

N

nguyenvankhoa45

Guest
28/3/08
2
0
0
50
TP.HCM
Mình cũng đang găp rắc rối cái vụ này vì thôn tư nói không rõ ràng già hết.

N

nguyenvankhoa45

Guest
28/3/08
2
0
0
50
TP.HCM
Mình cũng đang găp rắc rối cái vụ này vì thông tư nói không rõ ràng già hết.

B

banmaithuyduong

Guest
9/12/05
5
0
0
39
21/24haugiang,p4,tb
Hi cac bác,

EM cung dang thac mac van đề này, các bác an hiểu, kinh nghiệm tra lời giúp nhé,
A bác nào có Hợp đồng liên doanh mẫu bằng tiếng việt va tiếng anh ko cho em xin với
Email cua em là: thuyduong@datngoc.com hoac bac pot len dien dan nay nhé

Thanks nhieu

D

DUONGIMMA

Guest
28/7/14
15
1
3
Tân Bình
Chào mọi người,
Em cũng đang gặp một rắc rồi ở hợp đồng hợp tác kimh doanh BCC này đây,
Bên em là cty Cổ phầnA, có ký hợp đồng BCC với một công ty B
trên hợp đồng ghi : hàng tháng cty em sẽ phải chia lợi nhuận cho cty B là 100tr (chuyển khoản)
Bên cty em sẽ được sử dụng văn phòng của cty B, diện tích là S...
Chi phí điện nước,.... phát sinh cty em trả
Em đang lăn tăn là khoản lợi nhuận 100tr kia bên em ghi nhận như thế nào?
Là chi phí thuê nhà xưởng hay là chia lợi nhuận???
Và bên B không xuất hoá đơn cho công ty em
Vậy nếu là chi phí, chỉ căn cứ trên hợp đồng như vậy thì cp đó có được coi là cp hợp lý không?
Và sau này có bị thuế gạt ra không???
Bác nào đã từng trải qua rồi giúp em với

L

littletrang

Sơ cấp
12/1/09
26
0
1
TP.HCM
Chào mọi người,
Em cũng đang gặp một rắc rồi ở hợp đồng hợp tác kimh doanh BCC này đây,
Bên em là cty Cổ phầnA, có ký hợp đồng BCC với một công ty B
trên hợp đồng ghi : hàng tháng cty em sẽ phải chia lợi nhuận cho cty B là 100tr (chuyển khoản)
Bên cty em sẽ được sử dụng văn phòng của cty B, diện tích là S...
Chi phí điện nước,.... phát sinh cty em trả
Em đang lăn tăn là khoản lợi nhuận 100tr kia bên em ghi nhận như thế nào?
Là chi phí thuê nhà xưởng hay là chia lợi nhuận???
Và bên B không xuất hoá đơn cho công ty em
Vậy nếu là chi phí, chỉ căn cứ trên hợp đồng như vậy thì cp đó có được coi là cp hợp lý không?
Và sau này có bị thuế gạt ra không???
Bác nào đã từng trải qua rồi giúp em với

Bạn ơi! Bạn đã giải quyết được vấn đề chưa? Cho mình tham khảo với.

T

truong duong

Guest
23/11/10
0
0
0
Thanh Xuân- Hà Nội
Bạn xem trong cái TT 200/2014/TT-BTC nó có 1 phần quy định rất rõ về hợp đồng BCC
TH công ty mình thì về hình thức thì là BCC
Nhưng bản chất là thuê mặt bằng,
Nên để là Cp hợp lý thì cần có hóa đơn và thanh toán qua ngân hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA