TSCĐ tạm ngưng xử dụng

• Thread starter saykhôngđánhbạn
  • Ngày gửi
S

saykhôngđánhbạn

Guest
25/1/06
48
0
0
HCM
Một công ty xây dựng có những TSCĐ như : Xáng cạp đất, Xe bánh xích xúc đất....

Các TS trên hội đủ điếu kiện làm TSCĐ, và đã trích khấu hao được 1 năm (từ T3/2006 ---> t3/2007)

Đến tháng 3/2007 thì các công trình hoàn thành và nghiệm thu.

Từ tháng 3/2007 đến tháng 7/2007 không ký được hợp đồng mới. ----> Các TS trên bị "đắp chiếu" 4 tháng. Đến tháng 8/2007 mới ký được hợp đồng mới.

Các bạn giải đáp giúp mình :
1/ Các tháng TSCĐ đắp chiếu có được trích khấu hao không?
2/ Nếu được thì hạch toán chi phí đó vào TK nào? Và kết chuyển thế nào? Vì 4 tháng đắp chiếu thì Cty thất nghiệp, không tạo ra doanh thu, và không có giá vốn.

Làm ơn trả lời sớm giúp mình với nhé,
Cám ơn các bạn nhiều.
Chúc các bạn vui khoẻ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Theo QĐ15
" Về nguyên tắc, mọi TSCĐ, BĐS đầu tư hiện có của DN có liên quan đến sx kd (gồm cả TS chưa dùng, không cần dùng, chờ thanh lý) đều phải trích KH theo qui định hiện hành."

S

saykhôngđánhbạn

Guest
25/1/06
48
0
0
HCM
Theo QĐ15
" Về nguyên tắc, mọi TSCĐ, BĐS đầu tư hiện có của DN có liên quan đến sx kd (gồm cả TS chưa dùng, không cần dùng, chờ thanh lý) đều phải trích KH theo qui định hiện hành."

Vậy là mình được trích khấu hao phải không bạn?
Nhưng nếu được trích thì mình đưa vào tài khoản chi phí nào đây? Có được kết chuyển vào giá vốn không? 4 tháng đó không có doanh thu, nếu kết chuyển vào giá vốn có hợp lý không?

Làm ơn trả lời sớm giúp mính nhé.
Cám ơn bạn

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Theo qui định thì tất nhiên là được rồi. bạn yên tâm trích khấu hao nhé.

Nhưng nếu được trích thì mình đưa vào tài khoản chi phí nào đây? Có được kết chuyển vào giá vốn không? 4 tháng đó không có doanh thu, nếu kết chuyển vào giá vốn có hợp lý không?

minh trích thêm ở QĐ15 để bạn biết là đưa vào CP nào nhé.
".... Khấu hao TSCĐ dùng trong SXKD và KH BĐS đầu tư hạch toán vào chi phí SXKD trong kỳ; KH TSCĐ chư dùng, không cần dùng, chờ thanh lý hạch toán vào chi phí khác..."
Chúc bạn làm việc tốt nhé! Thân

S

saykhôngđánhbạn

Guest
25/1/06
48
0
0
HCM
Bận rộn quá, hôm nay mới online được. cám ơn bạn nhiều nhé.
Chúc bạn luôn vui khoẻ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA