Bán TSCĐ có phải thông báo gì cho CQ thuế

• Thread starter lunglinh
  • Ngày gửi
lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
45
Ha Noi
Cty em mua ô tô từ T12/06 nhưng bắt đầu tính khấu hao từ đầu năm 2007, tháng 8 vừa rồi, cty em lại bán chiếc xe đó. Vậy em có phải làm công văn gì lên thuế thông báo về việc em đã bán TSCĐ đó không ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Cty em mua ô tô từ T12/06 nhưng bắt đầu tính khấu hao từ đầu năm 2007, tháng 8 vừa rồi, cty em lại bán chiếc xe đó. Vậy em có phải làm công văn gì lên thuế thông báo về việc em đã bán TSCĐ đó không ạ.

Không cần phải thông báo gì với cơ quan thuế bạn ạ. Bạn chỉ cần làm HĐồng bán xe & BB Bàn giao TSCĐ đồng thời xuất hóa đơn cho chiếc xe đó
Thân

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Không cần phải thông báo gì với cơ quan thuế bạn ạ. Bạn chỉ cần làm HĐồng bán xe & BB Bàn giao TSCĐ đồng thời xuất hóa đơn cho chiếc xe đó
Thân
Em ơi nếu Chiêc ô tô đó đã đăng ký tính khấu hao với cơ quan thuế tới năm 2010 chẳng hạn mà bây giờ bán nó tức là giảm TSCĐ và giảm số tiền khấu hao hàng tháng của TS đó và làm bút toán xóa sổ TS đó.
theo QĐ 206 điều 14, mục 3 thì em phải đăng ký trích khấu hao tài sản cố định với cơ quan thuế trực tiếp quản lý và việc đăng ký khấu hao phải thực hiện suốt trong quá trình sử dụng TS đó. Trường hợp này em chưa trích hết khấu hao đã nhượng bán lại TSCĐ thì phải làm công văn gửi cơ quan thuế trực tiếp quản lý thông báo Giảm TSCĐ và thôi trích khấu hao TSCĐ chứ.

S

Sơn Anh

Guest
4/9/07
52
0
0
47
Hà Nội
Em ơi nếu Chiêc ô tô đó đã đăng ký tính khấu hao với cơ quan thuế tới năm 2010 chẳng hạn mà bây giờ bán nó tức là giảm TSCĐ và giảm số tiền khấu hao hàng tháng của TS đó và làm bút toán xóa sổ TS đó.
theo QĐ 206 điều 14, mục 3 thì em phải đăng ký trích khấu hao tài sản cố định với cơ quan thuế trực tiếp quản lý và việc đăng ký khấu hao phải thực hiện suốt trong quá trình sử dụng TS đó. Trường hợp này em chưa trích hết khấu hao đã nhượng bán lại TSCĐ thì phải làm công văn gửi cơ quan thuế trực tiếp quản lý thông báo Giảm TSCĐ và thôi trích khấu hao TSCĐ chứ.

Ko có đâu, đầu năm chỉ đăng ký phương phảptích KH, Quỹ khấu hao dự kiến, cuối năm tăng giảm TSCĐ thể hiện trong Bảng tăng giảm TS của Báo cáo TC rồi còn gì :pepsi:

N

nguyenthenam

Guest
27/8/07
27
0
0
47
Hạ long _ Quảng Ninh
cuối cùng là nghe theo ai đây?

Cẩn thận vẫn là hơn bạn àh, ý kiến của mọi người trên forum là để tham khảo đi đến quyết định, bạn cứ xúc tiến các công việc thủ tục cần thiết rồi qua cơ quan thuế nhờ họ tư vấn xem. Mình tin là bạn sẽ có giải pháp đúng, thành công rồi nhớ chia sẻ kinh nghiệm lên đây cho anh em biết với nhá. Chúc làm việc thành công

N

Ngọc Phụng

Guest
Mình cũng vào trường hợp giống bạn vậy, mình đã hỏi cơ quan thuế, người ta hướng dẫn mình làm biên bản họp hội đồng thành viên về việc bán xe, mức giá bán bao nhiêu đó
làm một bảng báo cáo nguyên giá, đã khấu hao, giá trị còn lại đính kèm theo để nộp lên thuế. Nếu trên thuê thấy không hài lòng với mức giá bán đó, họ sẽ vế đánh giá lại TSCĐ và mình bán theo mức giá họ đưa ra

T

TRẦN THỊ HƯƠNG

Guest
Công ty mình làm cũng là Công ty vận tải mua đi bán lại cũng nhiều nhưng chẳng phải gửi gì lên cho thuế cả mà quyết toán cũng có vấn đề gì đâu.
QĐ 206 quy định đầu năm đăng ký với cơ quan thuế nhưng đâu có công văn hay quy định nào quy định khi bán xe hay mua xe phải gửi công văn hay báo cáo lên thuế đâu?
Các bác có công văn nào quy định thế cho em xin 1 cái với?

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Mình cũng vào trường hợp giống bạn vậy, mình đã hỏi cơ quan thuế, người ta hướng dẫn mình làm biên bản họp hội đồng thành viên về việc bán xe, mức giá bán bao nhiêu đó
làm một bảng báo cáo nguyên giá, đã khấu hao, giá trị còn lại đính kèm theo để nộp lên thuế. Nếu trên thuê thấy không hài lòng với mức giá bán đó, họ sẽ vế đánh giá lại TSCĐ và mình bán theo mức giá họ đưa ra

chuyện bán tài sản của Cty mình đâu có liên quan gì với bên thuế đâu. Sao bên thuế lại can thiệp vào cả cái giá bán của mình nữa vậy bạn. có thể chỉ đưa ra giá tham khảo thôi. Đâu thể quyết định như thế.

S

Sơn Anh

Guest
4/9/07
52
0
0
47
Hà Nội

Sặc, bây giờ bán hóa giá nhà đất, xe cộ của cơ quan Nhà nước, mà bác biết rồi đấy, chỉ có người trong nhà mới mua được giá đấy, nếu trước khi tiến hành mấy bác Thuế ko đồng ý giá bán ấy thì thôi à? :wall:.

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM

Không cần đâu bạn ạ, bạn chỉ cần làm đúng các thủ tục và hạch toán đúng quy định thôi.

N

nongnoc219

Guest
1/9/07
69
0
0
39
Cau Giay HN
bà con ơi phải kich vào đâu để đưa câu hỏi lên trang chủ nhỉ?Tôi gửi máy câu hỏi ở mục tin nhắn cá nhân mà chẳng thấy j nhỉ

N

nguyenthenam

Guest
27/8/07
27
0
0
47
Hạ long _ Quảng Ninh
chuyện bán tài sản của Cty mình đâu có liên quan gì với bên thuế đâu. Sao bên thuế lại can thiệp vào cả cái giá bán của mình nữa vậy bạn. có thể chỉ đưa ra giá tham khảo thôi. Đâu thể quyết định như thế.

Theo Công văn của BTC số 2926 TC/TCT ngày 14/3/2005 thì " Trường hợp giá trị tài sản cố định do đơn vị tự định giá ko phù hợp so với giá thực tế của TSCĐ cùng loại hoặc tương đương trên thị trường thì đơn vị phải xác định lại giá trị hợp lý của TSCĐ. Nếu giá trị TSCĐ vẫn chưa phù hợp với giá trị thực tế trên thị trường, cơ quan thuế có quyền yêu cầu đơn vị xác định lại giá trị TSCĐ thông qua Hội đồng định giá ở địa phương hoặc tổ chức có chức năng thẩm định giá theo quy định của pháp luật. ( phần 2 của CV )

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
bà con ơi phải kich vào đâu để đưa câu hỏi lên trang chủ nhỉ?Tôi gửi máy câu hỏi ở mục tin nhắn cá nhân mà chẳng thấy j nhỉ

bạn nên vào mục cẩm nang thành viên để tìm hiểu thêm nhé. Thân.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Theo Công văn của BTC số 2926 TC/TCT ngày 14/3/2005 thì " Trường hợp giá trị tài sản cố định do đơn vị tự định giá ko phù hợp so với giá thực tế của TSCĐ cùng loại hoặc tương đương trên thị trường thì đơn vị phải xác định lại giá trị hợp lý của TSCĐ. Nếu giá trị TSCĐ vẫn chưa phù hợp với giá trị thực tế trên thị trường, cơ quan thuế có quyền yêu cầu đơn vị xác định lại giá trị TSCĐ thông qua Hội đồng định giá ở địa phương hoặc tổ chức có chức năng thẩm định giá theo quy định của pháp luật. ( phần 2 của CV )

Vậy là mỗi lần mình bán TSCĐ cũng đều thông qua bên Thuế hết sao bạn. Cty mình từ đó đến giờ không thấy chuyện này.
Nhưng mình thấy mỗi lần bán thì cũng phải qua một số thủ tục như hội đồng thẩm định, hoặc đấu giá. Ví dụ nếu bên thuế đề ra mức cao, mình ko bán được TS đó thì sao nhỉ?

C

cabasa

Cao cấp
việc đăng ký với cơ quan thuế về phương pháp khấu hao giờ cũng không cần phải đăng ký, cứ thế thực hiện thôi, (hoặc gửi công văn thông báo chứ cũng không phải đăng ký)
Trong bản thuyết mình tài chính của công ty đã thể hiện rõ rồi, có cùng lắm là làm biên bản thanh lý với lý do thanh lý là gì thôi, ai có thời gian mà có thể quan tâm hết tất cả tài sản cố định của tất cả các doanh nghiệp được, như thế thì cơ quan thuế cũng nguy to ...

N

Ngọc Phụng

Guest
Mình cũng nghe họ bảo TSCĐ của mình, mình thích bán thì bán mà thích cho thì cho, biết là vậy. Nhưng nếu công ty mình chỉ có 1 chiếc xe , mua về chưa được 3 tháng đã nhượng bán và với giá cực thấp nữa như vậy cũng là một kiểu trốn thuế rồi,thì liệu thuế có bỏ qua không?

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Mình cũng nghe họ bảo TSCĐ của mình, mình thích bán thì bán mà thích cho thì cho, biết là vậy. Nhưng nếu công ty mình chỉ có 1 chiếc xe , mua về chưa được 3 tháng đã nhượng bán và với giá cực thấp nữa như vậy cũng là một kiểu trốn thuế rồi,thì liệu thuế có bỏ qua không?

trốn thuế là sao vậy bạn.
Tuy nhiên, trong trường họp này bạn nên có một hội đồng thẩm định giá, hoặc tổ chức bán đâu giá gì đó. Tất nhiên là chỉ làm cho có thủ tục và cho nó hợp lệ cái giá bán đó thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA