các bạn ơi! Giúp mình với

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
:wall: Mình đang rối cả lên và cảm thấy sợ lắm ! Vì trong việc khai thuế GTGT hàng tháng phải nộp cho cơ quan thuế gồm:
+ Bảng kê 03,02,05/GTGT
+ Bảng nhập xuất tồn hàng hóa, vật tư, thành phẩm: kê những vật tư, hàng hóa, thành phẩm mình mua vào và đã sử dụng đúng ko bạn ?. Nhưng vì mình là một sv mới ra trường chưa nắm vững về bảng kê này nhên những tháng đầu tiên của cty mình mới thành lập , mình đã ko kê những hàng hóa mua vào, đã dùng và còn lại cuồi tháng của 4 tháng liên tiếp như vậy, là đã sai rồi phải ko các bạn. Liệu ko biết sau này kết toán cuối năm như vậy thuế có phạt công ty nhiều và chắc thế nào mình cũng phải chịu trách nhiệm về việc làm này mất thôi, mình lo quá các bạn à !
Các bạn cho mình ý kiến giúp mình với nhé !
Cảm ơn các bạn nhiều lắm nhé ! :eek:know:

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

emin1080

Guest
22/5/03
20
0
0
Hanoi
Hi, em đừng quá lo lắng thế chứ. Các bảng kê khai thuế GTGT phải nộp là đương nhiên rồi. Còn các bảng kê hàng hóa vật tư nhập, sử dụng và tồn thì chị chưa phải kê bao giờ, nghe cũng hơi lạ, không hiểu em lấy thông tin đó ở đâu. Chị làm kế toán được vài năm rồi, bạn bè làm cũng nhiều, cả mô hình sản xuất, thương mại và dịch vụ, đã quyết toán thuế mấy lần rồi mà họ có hỏi nhũng bảng kê đó đâu. Khi họ quyết toán, mình đưa họ các bảng kê đó để họ kiểm tra là được thôi mà. Em kiểm tra lại thông tin xem nhé.

U

uyenuyen99

Guest
9/9/04
4
0
0
TpHCM
hi!chao ban theo minh thi ban nen lam ban dieu chinh bo sung cua 4 thang do nop lai co quan thue hoac don gian la neu ban co quan he tot voi thue thi chi viec nop cho nguoi quan ly thue cua minh la duoc vi ban thieu nen bo sung vao mong nguoi do giup lam vay cho chac an ban ah!thoi caho nhe

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Theo TT120 ban chi phai nop cac bang ke 02,03,05 va to khai thue GTGT hang thang la du.
-Ngoai ra tren bang 03 & 05 ban duoc ke khai cac chung tu phat sinh truoc do 3 thang (ke tu thang phat sinh)
-Phan ke khai khau tru thue hang thang tren ban 03 se dem lai cho cTy ban 01 khoan thue ban da nop cho nha nuoc khi ban mua cac HH&DV de dung cho viec kinh doanh ,neu ban khong ke khai de khau tru thi CTy ban bi thiet thoi. Ban chi bi phat khi ban khong ke khai nop thue tren bang ke ban ra 02 thoi.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
emin1080 nói:
Còn các bảng kê hàng hóa vật tư nhập, sử dụng và tồn thì chị chưa phải kê bao giờ, nghe cũng hơi lạ
Cái này có thể do từng cán bộ thuế yêu cầu, trên thực tế tôi cũng đã thấy và đang phải làm như vậy ở một công ty thương mại thuộc Tỉnh Hà tây. Cty chỉ kinh doanh 3 mặt hàng chính do vậy hàng tháng ngoài bảng báo cáo thuế, thì phải kê khai cả 1 bảng " Luôn chuyển hàng hoá " trong đó phản ánh rõ số lượng và giá trị của hàng hoá mua vào và bán ra trong tháng.
Nhưng cái này chắc cũng không đến mức độ nghiêm trọng vì tôi cũng không thấy có quy định nào ghi vậy cả.

V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
cảm ơn các bạn, các chị đã giúp em rất nhiều

Như em đã nói trên : trong 4 tháng đầu Cty em mới thành lập và bản thân em cũng là sinh viên mới ra trường nên việc khai thuế hàng tháng của 4 tháng đó chỉ có bảng kê 03,02/GTGT nhưng ko kê hóa đơn bán hàng vào bảng kê 05/GTGT .nhưng việc số thuế GTGT phải nộp hàng tháng em kê vẫn đủ và đúng số thuế phải nộp cho nhà nước.
Em rất lo nhiều khi muốn hỏi cô quản lý thuế nơi Cty mình về việc nộp bổ sung bảng kê 05/gtgt của 4 tháng trước. Nhưng em lại sợ thủ tục phức tạp và thuế sẽ phạt mà như vậy Cty em phải bồi dưỡng cho cô quản lý thuế (và chắc rằng em sẽ bị la mất thôi)
Cô quản lý thuế có nói:"nếu ko kê đủ các chỉ tiêu phải nộp của các bảng kê 03,02,05/gtgt thì sẽ ko cho đưa vào chi phí hợp lý của thuế TNDN sau này"
Có đúng như vậy ko các anh các chị và các bạn" :0frown:

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Ban xem cach nay the nao : Ban hay len bang ke 05 cho cac thang.Sau do, dua chi tieu nay vao o [12] tren TK thue thang ke tiep -vi no khong anh huong toi phan thue gtgt duoc khau tru trong thang-sau do lam mot ban giai trinh kem theo ,noi ro tri gia HH&DV mua vao trong O [12] cua thang nay bao gom :
*HH&DV mua vao (02+05)cua thang PS
*HH&DV mua vao (05) cua tung thang truoc do..
Ban lay mau Ban Giai Trinh TKTGTGT thang... nam...trong Thong tu 84/2004/TT-BTC ra ngay 18/8/2004 (muc 06/: Giai trình cac noi dung khac)
Ban nen lam vi co con hon khong.Hon nua, khi noi chuyen voi Cuc Thue ban phai co van ban -giai trinh -khi kiem tra quyet toan thue se bot phan nghiem trong (Cty ban moi thanh lap).
Luu y: Khi ban nop TK Thue GTGT -ban nen kheo leo nho nguoi nhan TK Thue GTGT dong giup con dau "Da nhan ngay ...Thang...Nam" len Ban giai trinh kem theo moi co gia tri.

V

VU LONG

Guest
Xin các bạn lưu ý, ĐTNT được làm mọi thứ mà pháp luật không cấm. CQ thuế và CB quản lý thuế chỉ được làm những gì pháp luật cho phép.

Vậy nếu bạn vững về nghiệp vụ (thuế, kế toán...), DN của bạn không trốn thuế... thì tại sao lại phải nghe theo những yêu sách vô lý thế.

Và bạn thử hỏi ở điểm nào của Luật, Nghị định, Thông tư nào hoặc Công văn nào của BTChính, TCTthuế quy định rằng: phải nộp Báo cáo xuất nhập tồn kho hàng hoá hàng tháng; Không kê khai vào Bảng kê 05 thì không được công nhận chi phí hợp lý, hợp lệ???

Nếu họ chỉ ra được thì mình phải làm để tuân thủ pháp luật và đảm bảo quyền lợi của DN còn nếu không thì từ sau họ sẽ không dám hạch sách bạn vô lý nữa đâu

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Không biết ở ngỏai đó như thế nào? Chứ ở TPHCM, việc lập và nộp Bảng XNT NVL, thành thẩm, Bảng XNT hàng hóa là bắt buộc ngòai ra còn phải có Bảng kê tình hình sử dụng hóa đơn, Bảng kê khai hợp động đã ký kết. Còn trường hợp của Vân Anh, mình nghỉ bạn phải làm một công văn đề nghị Cục thuế cho phép kê khai bổ sung để hợp lý hóa cho các chi phí mua hàng.

E

emin1080

Guest
22/5/03
20
0
0
Hanoi
Mình đồng ý với ý kiến của Long là không thể ngoài Bắc thì áp dụng một chế độ, trong Nam áp dụng một chế độ. Dragon thử làm rõ xem các quy định này được thể hiện ở những văn bản pháp luật nào nhé. Nếu đây là tùy cán bộ chuyên quản yêu cầu để họ tiện việc theo dõi thì hợp tác hay không là ở mình, chứ không có quyền phạt đơn vị.

Không có lý gì khi không kê khai mà bị xuất toán. Theo emin thì bạn không kê khai theo mẫu số 05 có thể bị phạt hành chính. Tuy nhiên, emin có một thắc mắc nhỏ là hóa đơn thuế GTGT chỉ được khấu trừ khi kê khai trong vòng 3 tháng. Nhưng không có quy định về thời hạn kê thuế với những hóa đơn tài chính không có thuế GTGT. Vậy mình có thể kê lúc nào cũng được, phải không?

W

WhoamI

Cao cấp
emin1080 nói:
Mình đồng ý với ý kiến của Long là không thể ngoài Bắc thì áp dụng một chế độ, trong Nam áp dụng một chế độ. Dragon thử làm rõ xem các quy định này được thể hiện ở những văn bản pháp luật nào nhé. Nếu đây là tùy cán bộ chuyên quản yêu cầu để họ tiện việc theo dõi thì hợp tác hay không là ở mình, chứ không có quyền phạt đơn vị.

Không có lý gì khi không kê khai mà bị xuất toán. Theo emin thì bạn không kê khai theo mẫu số 05 có thể bị phạt hành chính. Tuy nhiên, emin có một thắc mắc nhỏ là hóa đơn thuế GTGT chỉ được khấu trừ khi kê khai trong vòng 3 tháng. Nhưng không có quy định về thời hạn kê thuế với những hóa đơn tài chính không có thuế GTGT. Vậy mình có thể kê lúc nào cũng được, phải không?
Đúng thế, nếu lật lại vấn đề thì có sự không thông nhất ở giới hạn về thời gian kê khai HĐGTGT và HĐBHTT. Vì thế do chủ quan lên 8 tháng rồi mình không khai HĐTT nhưng nghĩ đi nghĩ lại chẳng có cách chi giải quyết triệt để nên mình tống tất cả HDBH từ T1 đến T8 vào bảng kê 05 của tháng 8 và hiện chưa thấy bác Thuế nào sờ gáy cả.
Chưa biết có sao không hồi sau sẽ rõ!

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Theo mình: TT84 mới ban hành việc triển khai cũng mới bắt đầu ,việc kê khai thuế trên các bảng kê 02,03 là bắt buộc vì liên quan đến việc khấu trừ , hoàn thuế hàng tháng và quyết toán thuế GTGT .
*Các bảng kê 04,05 liên quan đến chi phí hợp pháp ,hợp lệ là cơ sở để tính thuế TNDN.
*Còn các bảng XNT, kê khai hợp đồng ký kết, công nợ ..v..v...(ngoài Báo cáo sử dụng hóa đơn ,để kiểm soát bảng kê 03 của bạn ) chỉ để phục vụ cho việc kiểm tra " Sự vận động của hàng hóa " có trong chỉ tiêu kiểm tra thuế của Cán Bộ Quản lý thuế đối với doanh nghiệp. Họ phải nắm được Cty bạn có mua HH&DV thật không? có "nhập xuất hàng theo trình tự "không ? hay bán hàng khống? (bán hóa đơn khống chẳng hạn...), họ sẽ bị khiển trách nếu như có Cty nào thuộc sự quản lý của họ bị các nơi khác phát hiện có những "dấu hiệu" đó khi gởi phiếu xác minh Hóa Đơn đi các nơi.
*Cho nên các bạn cũng đừng quá lo lắng, tháng nào chưa kê ,thì kê bổ sung và kèm giải trình vì là HĐTT không khấu trừ thuế nên không ảnh hưởng đến thuế GTGT đã kê khai trước đó . Thư giãn đi ...

Q

Quytrunghn

Guest
Bồi dưỡng cái gì nhỉ??? Nếu làm thế thì càng làm khổ mình về sau thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA