Chi tiếp khách thì sao nhỉ??

• Thread starter Nguyen Minh Kha
  • Ngày gửi
H

HUYEN TRANG MAI

Guest
9/6/07
23
0
0
ha noi
Cảm ơn thd6758 nhìu. Nhưng Cty em Phó giám đốc chịu trách nhiệm giao dịch và ký kết hợp đồng với khách hàng. Chẳng thấy hợp đồng hoa hồng đâu cả. Hỏi thì Sếp nói đó là hoa hồng miệng.Thế thì chít em rùi!!1
Mà các bác có mẫu "hợp đồng hoa hồng" không. Check cho em cái. Thank trước nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUYEN TRANG MAI

Guest
9/6/07
23
0
0
ha noi
Chào ngocntx. Mình sẽ chỉ giúp bạn địa điểm học kế toán nhanh hay lắm. Bạn đến Công ty Tư vấn và đào tạo Bác Thành ở 51 Võng Thị - Tây Hồ - HN, nơi đó chuyên đào tạo nghiệp vụ kế toán thực hành trên sổ, trên máy. Bạn có thể đến học thử. Bạn chưa biết gì, chỉ cần tham gia lớp nhập môn kế toán là có thể nắm được 85% định khoản rồi. Tin mình đi. Mình trước đó là nhân viên ở đó mà.

T

thuong hoai

Guest
mình mới tham gia diễn đàn.chi phí tiếp khách đối với DNSXKD thì mức CPTK được khống chế ở mức 10% trên tổng số chi phí. còn đối với DNTM thì CPTK cũng bị khống chế ở mức 10% tren tổng chi phí nhưng phải trừ 632 ra

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
ơ nhưng mà Taoxanh ơi! Chi phí môi giới chỗ mình chỉ viết phiếu chi thôi, chẳng có chứng từ nào chứng minh được thì có xem đó là chi phí hợp lý không?
=>ơ hơ...chi phí hợp lý là gì??? Trang Mai xem lại nhá!.Chắc chắn là không rùi...nếu có mỗi Phiếu Chi ko mà được tính khoản đó vào chi phí hợp lý thì Táo đã vẽ ra đầy cái để được hạch toán vào CP hợp lý rùi...hii.Nói vui thôi, ko được nhé bạn !

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cho em hỏi một câu hơi lạt nhách được không?
Em là một nhân viên Mar, nên không biết làm thế nào để có thể học nhanh các định khoản kế toán.

Các anh chị là "Dân kế toán" chỉ giúp em nha, thanks in advance!

Ơ hơ đúng là câu hỏi hơi nhạt thật, lần sau em nhớ cho thêm tí muối vào cho nó vừa nhắm nhá.
Muốn hoc nhanh kế toán chỉ còn cách đăng kí một lớp ngắn hạn về kế toán tài chính ấy. Các trung tâm có mà đầy, mà cũng chỉ học có 3 - 6 tháng thôi. Nhanh ấy mà.
Chúc thành công

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
mình mới tham gia diễn đàn.chi phí tiếp khách đối với DNSXKD thì mức CPTK được khống chế ở mức 10% trên tổng số chi phí. còn đối với DNTM thì CPTK cũng bị khống chế ở mức 10% tren tổng chi phí nhưng phải trừ 632 ra
Quy định giống nhau mà bạn, DNSXD cũng có giá vốn đó chứ. Mức khống chế 10% trên tổng chi phí từ mục 1 đến mục 10 của NĐ24/2007/NĐ-CP.

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Thanks taoxanh nhé! :1luvu:

N

nguyenthuhoai

Trung cấp
26/6/07
82
0
0
Thanh hoa
cho em hỏi một câu nha!
Đối với doanh nghiệp mới thành lập mà khoản chi phí tiếp khác( Khai chương) hết 4tr ( có hóa đơn hợp lệ )mà trong khi đó dự kiến nắm đầu chưa cóa doanh thu.
Vạy cho em hỏi là 4tr chi phí tiếp khách này cuối năm em có được cho vào 242 để kết chuyển lổ năm sau ko?
Mong các bác giúp em? Kế toán trẻ mới ra trường. hihi

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Gửi All, chú ý một tý, không phải là tất cả chi phí tiếp khách đều hạch toán vào 642 đâu nhé, có thể sử dụng cả 641 nữa tùy vào tính chất của cuộc tiếp khách.
Gửi cá nhân duy vinh : Cái mẹo đó không dùng được, không được phép dùng.

Gửi gã sẹo: thế TK 627 có được hạch toán chi phí tiếp khách không nhỉ? 6279chẳng hạn: tiếp khách ở phân xưởng, tổ đội -Bạn đang nói QĐ 15.
Thực ra cái mẹo đó là mẹo "cùn" thôi, nếu bạn không làm thế thì Thuế cũng loại ra và chịu nộp 2 khoản: phạt hành chính và 28% TTNDN. Đồng thời chi phí đó vẫn là chi phí của Công ty và Công ty bị lỗ, xin chuyển lỗ sang năm sau. Khi treo vào tài khoản chờ phân bổ thì cần phải có những lý lẽ chứ: chẳng hạn: tiếp khách nằm trong phí marketting, mà chi phí mar đó phục vụ cả những năm sau. Hay Tiếp khách nằm trong chi phí thành lập doanh nghiệp, xin dự án đàu tư mới..vv làm như vậy thì tránh bị phạt hành chính, còn cơ quan thuế cũng không bận tâm lắm bởi năm nay thu nhập chịu thuế cao hơn, thuế thu nhiêu hơn. Sang năm phân bổ vào chi phí cơ quan thuế ít kiểm tra TK 242 hoặc 142 hơn... rất nhiều lý do...- thế có phải mẹo không?

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Hehehe, Gã sẹo xin trả lời, nếu bác nói là mẹo "cùn" thì Gã sẹo xin giơ cả hai chân đồng ý luôn. Chứ còn chi phí tiếp khác thì Gã sẹo là đàn ông lần nào nhậu cũng đầy đủ " Nạp, nén, nổ, xả" chứ chưa bao giờ thiếu một khâu nào, chả bao giờ thiếu một khâu đó. Hehehe, còn nếu bác nào mà thiếu một khâu, em xin bái làm sư phụ, nhưng chắc cũng không làm được bao lâu bởi thiếu một khâu là dễ chuyển nghề buôn chuối lắm. Hehe.
- Bác đã nói là mẹo cùn nên em không tranh luận và giải thích gì thêm, chắc bác hiểu.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cho em hỏi một câu nha!
Đối với doanh nghiệp mới thành lập mà khoản chi phí tiếp khác( Khai chương) hết 4tr ( có hóa đơn hợp lệ )mà trong khi đó dự kiến nắm đầu chưa cóa doanh thu.
Vạy cho em hỏi là 4tr chi phí tiếp khách này cuối năm em có được cho vào 242 để kết chuyển lổ năm sau ko?
Mong các bác giúp em? Kế toán trẻ mới ra trường. hihi
Chi phí đó của bạn được phép đưa vào TK 242 để kết chuyển lỗ năm sau nhưng bị khống chế tỉ lệ 10% trên tổng số chi phí bạn bỏ ra khi xác định thuế TNDN.
THân!

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Chi phí đó của bạn được phép đưa vào TK 242 để kết chuyển lỗ năm sau nhưng bị khống chế tỉ lệ 10% trên tổng số chi phí bạn bỏ ra khi xác định thuế TNDN.
THân!

Cái "đó của bạn" là chi phí tiếp khách hả, em cũng thấy mấy ông công ty đó giỏi thật, ăn xong uống xong mà để đến cuối năm mới "xả". Giỏi thật, quá tài, cực kỳ tài. Em mà biết thế thì thời buổi giá cả đang leo thang thế này thì em bảo vợ em là em có làm cái gì thì cho vào 242 rồi để 3 năm sau hẵng đẻ. Khà khà, nhưng vợ em nó bảo là : không được, ông làm xong rồi thì đủ tháng đủ ngày là cho ra luôn.
Hehe, ý kiến của em là cho thẳng vào 642 "nuôn", "xả nuôn"

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Theo QD48 thì các Doanh nghiệp vừa và Nhỏ treo hết sang 642.
Thế cứ tính 10% thì các DN để đâu các khoản Chi Phí đó .

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Điểm 11 -NĐ24-2007/NĐ-CP:11. Chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tiết, chi phí giao dịch, chi hoa hồng môi giới, chi hội nghị và các khoản chi phí khác có liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ được khống chế tối đa không quá 10% tổng số các khoản chi phí từ khoản 1 đến khoản 10 Điều này. Đối với hoạt động thương nghiệp tổng chi phí hợp lý để xác định mức khống chế không bao gồm trị giá mua vào của hàng hóa bán ra.

Thế bạn ơi cho tôi hỏi là chi phí hoa hồng phải có chứng từ gì thì sẽ được cho là hợp lệ. Bên tôi có chi 1 khoản hoa hồng cho khách rất lớn nhưng tôi chưa biết làm thế nào để hạch toán nó vào mà kg bị loại chi phí.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thế bạn ơi cho tôi hỏi là chi phí hoa hồng phải có chứng từ gì thì sẽ được cho là hợp lệ. Bên tôi có chi 1 khoản hoa hồng cho khách rất lớn nhưng tôi chưa biết làm thế nào để hạch toán nó vào mà kg bị loại chi phí.

1/ Về chi hoa hồng :

Công ty phải lập bảng kê, giấy đề nghị thanh toán kèm theo chứng từ chi tiền. Bảng kê phải ghi rõ họ tên, địa chỉ người nhận, nội dung thanh toán, số tiền thanh toán (có chữ ký của người nhận tiền) do Giám đốc Công ty duyệt chi và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực, đồng thời phải hạch toán kế toán đầy đủ, rõ ràng. (Trước khi chi trả, Công ty phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo quy định để nộp vào Ngân sách Nhà nước.) Thực hiện đầy đủ các thủ tục trên thì khoản chi hoa hồng được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

thân!

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh

1/ Về chi hoa hồng :

Công ty phải lập bảng kê, giấy đề nghị thanh toán kèm theo chứng từ chi tiền. Bảng kê phải ghi rõ họ tên, địa chỉ người nhận, nội dung thanh toán, số tiền thanh toán (có chữ ký của người nhận tiền) do Giám đốc Công ty duyệt chi và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực, đồng thời phải hạch toán kế toán đầy đủ, rõ ràng. (Trước khi chi trả, Công ty phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo quy định để nộp vào Ngân sách Nhà nước.) Thực hiện đầy đủ các thủ tục trên thì khoản chi hoa hồng được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

thân!

uhm, tôi hiểu rồi, thủ tục hơi bị nhiêu khê nhỉ, cảm ơn bạn rất nhiều.

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội

1/ Về chi hoa hồng :

thân!

Công ty em cũng có khoản chi hoa hồng lớn nhưng mà chi từ tháng 3 cơ.Ngoài giấy biên nhận viết tay ra thi không có một giấy tờ nào khác.Như vậy công ty em có được tính vào cphí hợp lý 10% Tổng Cp hay ko?
Nếu Công ty em lập đầy đủ chứng từ thì có được tính hết vào cp hay ko?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Công ty em cũng có khoản chi hoa hồng lớn nhưng mà chi từ tháng 3 cơ.Ngoài giấy biên nhận viết tay ra thi không có một giấy tờ nào khác.Như vậy công ty em có được tính vào cphí hợp lý 10% Tổng Cp hay ko?
Nếu Công ty em lập đầy đủ chứng từ thì có được tính hết vào cp hay ko?
Chi phí thì là đương nhiên rồi, còn là chi phí hợp lý hay ko em đọc lại các thủ tục cần có bài trên chị đã trích rồi.

N

nhithu

Guest
22/4/08
22
0
0
Yên Bái
Chi tiếp khách

có bạn nào rành về qui chế chi tiếp khách không chỉ cho mình biết với ( tiếp khách ở đơn vị HCSN)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA