hóa đơn GTGT viết như này có chấp nhận được không?

• Thread starter ninhhapec
  • Ngày gửi
T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
em k hỉu là khi tính thuế gtgt thì được làm tròn để dễ tính sao?em nghĩ là phải chính xác chứ.

Đó là do khi xuất hóa đơn mình kê từng mặt hàng bằng ngoại tệ, dòng tổng cộng trước thuế mình mới nhân với tỷ giá. Còn Biên bản bàn giao và thanh lý lại lấy số tổng cộng bằng ngoại tệ đã có thuế nhân với tỷ giá. Biên bản làm trước mình mới xuất hóa đơn. Nên mình muốn là số tiền tổng cộng trên hóa đơn phải bằng với trên biên bản thanh lý đó bạn à, chứ hơi đâu mà mình làm tròn cho rắc rối.
VD: cộng từng mặt hàng là 1,260.72USD x TG 16243 = 20,477,875
Tổng số tiền ghi trên Biên bản bàn giao và thanh lý là: 1,386.79 x TG 16243 = 20,525,630
Nên tiền thuế mình ghi là 2,047,755 để tiền hàng + tiền thuế = số tiền ghi trên Biên bản. Nhưng tiền thuế khi đó lại không bằng với 20,477,875 x 10%. Vậy mới sinh ra lắm chuyện.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phongtam1980

Guest
13/11/07
15
0
0
VN
Vậy mình làm biên bản điều chỉnh hóa đơn chứ không làm biên bản hủy và xuất lại H Đ có được không?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Vậy mình làm biên bản điều chỉnh hóa đơn chứ không làm biên bản hủy và xuất lại H Đ có được không?

Trời đất ! làm gì có biên bản điều chỉnh hoá đơn. Phải đọc thêm các văn bản thuế rồi (luật 78, TT32 nhé, TT128..vv)
Lưu ý rằng đơn vị tiền tệ nhỏ nhất của VN là đồng, nên không thê có 0,09 đồng được. Tiền USD mới có đến cent thì dùng được, ví dụ 9 cent = 0,09 USD.
Đừng cầu kỳ quá, vì thuế đâu có mất gì đâu, sai tiền thuế (quá nhỏ) không cần để ý vì thuế đầu ra của bạn là đầu vào của đơn vị khác.
Khi hạch toán phần mềm kế toán nên đánh lại chính xác tiền thuế, đừng căn cứ vào thuế suất 5%, hay 10% mà tin tưởng để nguyên, sau này các số làm tròn lệc 1, 2 đồng tìm khổ lắm.

P

phongtam1980

Guest
13/11/07
15
0
0
VN
Trời đất ! làm gì có biên bản điều chỉnh hoá đơn. Phải đọc thêm các văn bản thuế rồi (luật 78, TT32 nhé, TT128..vv)
Lưu ý rằng đơn vị tiền tệ nhỏ nhất của VN là đồng, nên không thê có 0,09 đồng được. Tiền USD mới có đến cent thì dùng được, ví dụ 9 cent = 0,09 USD.
Đừng cầu kỳ quá, vì thuế đâu có mất gì đâu, sai tiền thuế (quá nhỏ) không cần để ý vì thuế đầu ra của bạn là đầu vào của đơn vị khác.
Khi hạch toán phần mềm kế toán nên đánh lại chính xác tiền thuế, đừng căn cứ vào thuế suất 5%, hay 10% mà tin tưởng để nguyên, sau này các số làm tròn lệc 1, 2 đồng tìm khổ lắm.

Là sao chưa hiểu ?Sao viết sai HD thì không làm biên bản điều chỉnh được?Cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA