Có được hoàn thuế GTGT không nếu DN cho thuê nhà mà nhà chưa có sổ đỏ?

  • Thread starter bichvan.tax06
  • Ngày gửi
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,935
396
83
Thủ Đô
#1
Taoxanh rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn!

Công ty bạn tôi có mua 20 căn hộ, có hoá đơn hợp pháp đầy đủ.Mục đích mua nhà là cho thuê.Sau khi mua, cty bạn tôi mới chỉ cho thuê 3 căn hộ.Số thuế GTGT được hoàn hiện tại là 800triệu=>Vậy số thuế GTGT này liệu có được cơ quan thuế hoàn trả không???

P.S - Bạn tôi đã chuyển hồ sơ lên Cục.Nhưng Cục đòi cty phải có sổ đỏ.Hiện tại cty bạn tôi đang trong thời gian chờ làm thủ tục sổ đỏ vẫn chưa được.Nếu chờ đợi có sổ đỏ sẽ rất lâu.Trong trường hợp này Cục thuế đòi sổ đỏ mới được hoàn thuế có đúng luật không???nếu có xin chỉ rõ giúp em theo Văn bản nào ạ???

Em xin cảm ơn!
 
Sửa lần cuối:
T

thd6758

Thành viên thân thiết
4/5/07
2,279
119
63
Hà Nội
#2
bạn nói Cty mua nhà về kinh doanh cho thuê phải không? vậy đây là tài sản cố định của cty và để đúng thủ tục bạn phải có
_hợp đồng mua
_hóa đơn mua
_nộp thuế trước bạ
_Chuyển quyền sỏư hữu về cty bạn
Khí đó mới đủ thủ tục để kê khai tài sản như bình thường
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,935
396
83
Thủ Đô
#3
bạn nói Cty mua nhà về kinh doanh cho thuê phải không? vậy đây là tài sản cố định của cty và để đúng thủ tục bạn phải có
_hợp đồng mua
_hóa đơn mua
_nộp thuế trước bạ
_Chuyển quyền sỏư hữu về cty bạn
Khí đó mới đủ thủ tục để kê khai tài sản như bình thường
=>Em hỏi mục hoàn thuế 800tr khi kko có sổ đỏ mà chị gái?
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#4
Hoàn thuế sẽ căn cứ trên hóa đơn GTGT. Trong luật thuế GTGT, hàng xuất khẩu thì cần có thêm vài điều kiện khác nữa nhưng tài sản thì không thấy có ghi thêm điều kiện.

Theo quy định tại Thông tư 32/2007/TT-BTC: Khi nào cơ sở kinh doanh đầu tư xây dựng nhà để bán bàn giao nhà cho người mua thì phải lập hoá đơn GTGT. Như vậy, chỉ cần biên bản bàn giao nhà (trong khi chưa làm xong thủ tục chuyển quyền sở hữu) là bên bán đã được ghi nhận doanh thu và nộp thuế GTGT rồi vậy thì không lý gì bên mua lại không được khấu trừ (hoặc hoàn) thuế nếu tài sản đó phục vụ cho việc sản xuất kinh doanh. Nếu cơ quan thuế không cho hoàn thuế thì cơ quan thuế cũng đừng lấy tiền thuế do bán nhà nữa nhé! Chỉ là đòi hỏi phải có qua có lại thôi.

Trong trường hợp này Cục thuế đòi sổ đỏ mới được hoàn thuế có đúng luật không???nếu có xin chỉ rõ giúp em theo Văn bản nào ạ???
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#5
Hoàn thuế sẽ căn cứ trên hóa đơn GTGT. Trong luật thuế GTGT, hàng xuất khẩu thì cần có thêm vài điều kiện khác nữa nhưng tài sản thì không thấy có ghi thêm điều kiện.

Theo quy định tại Thông tư 32/2007/TT-BTC: Khi nào cơ sở kinh doanh đầu tư xây dựng nhà để bán bàn giao nhà cho người mua thì phải lập hoá đơn GTGT. Như vậy, chỉ cần biên bản bàn giao nhà (trong khi chưa làm xong thủ tục chuyển quyền sở hữu) là bên bán đã được ghi nhận doanh thu và nộp thuế GTGT rồi vậy thì không lý gì bên mua lại không được khấu trừ (hoặc hoàn) thuế nếu tài sản đó phục vụ cho việc sản xuất kinh doanh. Nếu cơ quan thuế không cho hoàn thuế thì cơ quan thuế cũng đừng lấy tiền thuế do bán nhà nữa nhé! Chỉ là đòi hỏi phải có qua có lại thôi.
Tú nói thì cũng có lý, nhưng bây giờ Cục thuế cứ khăng khăng như thế thì chúng ta có thể căn cứ Điều 60 Luật Quản lý thuế để khởi kiện Cục thuế được không?

Điều 60. Trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế trong việc giải quyết hồ sơ hoàn thuế

"...2. Đối với hồ sơ thuộc diện hoàn thuế trước, kiểm tra sau thì chậm nhất là mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được đủ hồ sơ hoàn thuế, cơ quan quản lý thuế phải quyết định hoàn thuế hoặc thông báo về việc chuyển hồ sơ sang diện kiểm tra trước, hoàn thuế sau hoặc thông báo lý do không hoàn thuế.

3. Đối với hồ sơ thuộc diện kiểm tra trước, hoàn thuế sau thì chậm nhất là sáu mươi ngày, kể từ ngày nhận được đủ hồ sơ hoàn thuế, cơ quan quản lý thuế phải quyết định hoàn thuế hoặc thông báo lý do không hoàn thuế.

4. Quá thời hạn quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này, nếu việc chậm ra quyết định hoàn thuế do lỗi của cơ quan quản lý thuế thì ngoài số tiền thuế phải hoàn, cơ quan quản lý thuế còn phải trả tiền lãi theo quy định của Chính phủ. "
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#6
Taoxanh rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn!

Công ty bạn tôi có mua 20 căn hộ, có hoá đơn hợp pháp đầy đủ.Mục đích mua nhà là cho thuê.Sau khi mua, cty bạn tôi mới chỉ cho thuê 3 căn hộ.Số thuế GTGT được hoàn hiện tại là 800triệu=>Vậy số thuế GTGT này liệu có được cơ quan thuế hoàn trả không???

P.S - Bạn tôi đã chuyển hồ sơ lên Cục.Nhưng Cục đòi cty phải có sổ đỏ.Hiện tại cty bạn tôi đang trong thời gian chờ làm thủ tục sổ đỏ vẫn chưa được.Nếu chờ đợi có sổ đỏ sẽ rất lâu.Trong trường hợp này Cục thuế đòi sổ đỏ mới được hoàn thuế có đúng luật không???nếu có xin chỉ rõ giúp em theo Văn bản nào ạ???

Em xin cảm ơn!
Vì bạn em không nói rõ là mua đất có nhà hay mua nhà trên đất nên anh không thể tư vấn rõ ràng cho em được.
Nhưng anh tạm xem như công ty của bạn em đã thực hiện xong giao dịch mua nhà hoàn tất vậy nhá.
Theo điều 9 và điều 10 Luật Nhà ở quy định: "Tổ chức, cá nhân trong nước (không phụ thuộc vào nơi đăng ký kinh doanh, nơi đăng ký hộ khẩu thường trú), người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài có nhà ở được tạo lập hợp pháp thông qua việc đầu tư xây dựng, mua bán, tặng cho, thừa kế, đổi nhà ở và các hình thức khác theo quy định của pháp luật thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở".
Vậy ngoài hồ sơ hoàn thuế GTGT qui định theo TT60 thì em kèm thêm bản photo công chứng giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở nữa là ok
Nếu không ok thì bảo bạn em liên lạc với anh :bigok::bigok:
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • HT Hòa

Xem nhiều