Chưa biết về kế toán có thể học được ACCA ko?

• Thread starter tonyan
  • Ngày gửi
T

tonyan

Guest
20/9/07
3
0
0
HCM
Mình chỉ học công nghệ thông tin nhưng bây giờ mình muốn học ACCA nhưng chưa biết gì về kế toán, vậy cho hỏi với quyết tâm cố gắng mình có thể học được ko?
+Trường hợp học được:
*Mình có thể tư học hay phải luyện thi ở trung tâm?
*Mình có biết trung tâm FTMS có dạy ACCA vậy cho hỏi ở đây dạy có hiệu quả ko nhất là với người chưa biết kế toán như mình?
*Mình nên mua từ điển chuyên ngành kế toán "anh-anh" hay "viet-anh" cho trường hợp của mình?
*Mình định sẽ thi vào tháng 6 tới và đăng ký thi 3 môn 1.1, 1.2, 1.3 vậy là có quá nặng cho trường hợp của mình ko?(mình đầu tư hết thời gian để luyện nó)?
*Có bạn nào dự định thi vào tháng 6 năm 2008 thi 1 trong các môn 1.1, 1.2, 1.3 hay cả môn mà muốn lập nhóm học ko? Nếu có xin cho mình tham gia với???

Mong mọi người trả lời giúp mình. Cám ơn mọi người trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tonyan

Guest
20/9/07
3
0
0
HCM
Thứ I:Mình lúc nhỏ vốn thích các con số, thời học sinh mình luôn giải các bài toán mà bạn bè và thầy cô đều bí^^.
Thứ II: ba mình từng là một cử nhân kế toán của đại học kế toán tài chính khóa đầu tiên sau cách mạng nhưng vì kinh tế thời bao cấp lương quá thấp nên ba mình ko còn theo được nghề nữa nên mình muốn nối tiếp nghiệp ba.
Thứ III: có lẻ con số sẽ thích hợp với mình hơn là thiết kế và lập trình trong công nghệ thông tin vì mình yêu các con số mà.
Thứ IV: mình thích trở thành nhà kinh tế giỏi.
Thứ V: mình thích có nhiều tiền^^.
Còn vài lý do riêng tư nữa ko tiện nói ra!!! ^^

Còn học ACCA để làm gì? Chú mình cần mình phụ quản lý công ty trong tương lai và mình thích trở thành nhà kế toán! hết ^^

Bao nhiêu lý do vậy đủ chưa bạn^^!
Mong bạn trả lời dùm mình các câu hỏi trên nhé! Cám ơn bạn đã quan tâm!

Sửa lần cuối:
T

tonyan

Guest
20/9/07
3
0
0
HCM
to tojosan: Mình cần người tư vấn để học mà,hix. Sao mà bắt bẻ chi ly thế! Mà hầu như ngành học nào cũng bắt nguồn từ con số va toán học thử hỏi ko có nó thì làm gì có kế toán!Mình chỉ nói thích toán học và con số- lý do này cũng là một phần mình thích kế toán chứ mình đâu nói mình sẽ nhờ nó là một kế toán giỏi!!!
Mọi người tư vấn dùm nhé! Đừng tranh luận vấn đề con số và toán học nữa, please!

Sửa lần cuối:
M

Maiden

Guest
21/7/07
39
0
0
38
HCM
Mình chỉ học công nghệ thông tin nhưng bây giờ mình muốn học ACCA nhưng chưa biết gì về kế toán, vậy cho hỏi với quyết tâm cố gắng mình có thể học được ko?
+Trường hợp học được:
*Mình có thể tư học hay phải luyện thi ở trung tâm?
*Mình có biết trung tâm FTMS có dạy ACCA vậy cho hỏi ở đây dạy có hiệu quả ko nhất là với người chưa biết kế toán như mình?
*Mình nên mua từ điển chuyên ngành kế toán "anh-anh" hay "viet-anh" cho trường hợp của mình?
*Mình định sẽ thi vào tháng 6 tới và đăng ký thi 3 môn 1.1, 1.2, 1.3 vậy là có quá nặng cho trường hợp của mình ko?(mình đầu tư hết thời gian để luyện nó)?
*Có bạn nào dự định thi vào tháng 6 năm 2008 thi 1 trong các môn 1.1, 1.2, 1.3 hay cả môn mà muốn lập nhóm học ko? Nếu có xin cho mình tham gia với???

Mong mọi người trả lời giúp mình. Cám ơn mọi người trước nhé!

1) Bạn học j cũng có thể học ACCA dc, miễn là có quyết tâm cao thôi (cái này thì chắc mình ko có)
2) Hoàn toàn có thể tự học được nếu bạn có khả năng (tức là thông minh học j biết đó)
3) FTMS được ACCA đánh giá là dạy hiệu quả (cỡ nào cho ng mới học thì mình bó tay)
4) Cái quyển từ điển đó, mình có mua cả 2 nhưng chả khi nào động tới, vì từ nào cũng là loại ko biết, ko hiểu mà cứ phải tra cứu hoài thì tới 10 năm mình cũng chưa đọc xong sách của nó đâu (cứ đọc xong rồi đoán đại, sau đó xác minh)
5. 6) 3 môn này mình ko học nhưng nếu bạn có ý định học thì mình sẽ hỏi giùm bạn mình cho bạn

V

Viet Linh

Guest
21/12/05
25
0
0
Hanoi
Mình cũng biết nhiều người học IT rồi chuyển qua học ACCA. Về lợi thế thì bạn có thể được miễn một số môn IT trong syllabus của ACCA, trước đây là môn 2.1 giờ là môn F5. Rồi trong phần cuối về professional level IT cũng là một phần trong môn P4 - business analysis (trước đây là môn 3.4).
Nói chung là bạn cũng có những thuận lợi nhất định khi theo học ACCA.
Chúc bạn thành công.

T

TuanTDA

Guest
7/12/07
1
0
0
39
HaNoi
cái bác tojosan này đúng là chẳng biết gì nên viết cho có bài để post , tri thức thuộc về nhân loại và ai cũng có thể học nó chẳng cần một yêu cầu tối thiểu nào đâu ngoài từ passion, tôi đố bác học lập trình ngon được đấy! với cái suy nghĩ kiểu đó thì xin ra khỏi diễn đàn là đúng lắm rồi ! còn chờ gì nữa :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA