Hồ sơ xuất khẩu tháng 8, tháng 9 viết hóa đơn ra được không?

• Thread starter Ha Phuong Linh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

Ha Phuong Linh

Guest
Các anh chị ơi giúp muội với: Cty em trong T8 này đã xuất hàng gia công ra nước ngoài 5 lô hàng rổi mà kế toán cũ không xuất hóa đơn ra, em thì vừa mới vào làm. Như vậy em xuất vào T9 có được không các bác? Hồ sơ xuất khẩu T8 mà T9 mới viết HD có được không a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Các anh chị ơi giúp muội với: Cty em trong T8 này đã xuất hàng gia công ra nước ngoài 5 lô hàng rổi mà kế toán cũ không xuất hóa đơn ra, em thì vừa mới vào làm. Như vậy em xuất vào T9 có được không các bác? Hồ sơ xuất khẩu T8 mà T9 mới viết HD có được không a?

Theo như em được biết thì:
"Hoá đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hoá, dịch vụ và các khoản thu tiền phát sinh theo quy định"

Căn cứ Điểm 2 Công văn số 5361/BTC- TCT (20/4/2007) Các cơ sở kinh doanh xuất khẩu hàng hoá nhưng không lập hoá đơn GTGT (do khách hàng nước ngoài không yêu cầu) hoặc có lập nhưng sau thời điểm mở tờ khai và hàng hoá thực tế đã xuất nhưng vẫn đảm bảo các điều kiện còn lại như Hợp đồng, TKHQ, thanh toán qua ngân hàng, đồng thời các cơ sở kinh doanh có hạch toán đầy đủ doanh thu bán hàng trên sổ sách kế toán thì được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%

Nếu hồ sơ xuất khẩu tháng 8 mà tháng 9 mới viết HĐ thì vẫn được nhưng ....

Căn cứ Điểm 3 Công văn số 5361/BTC- TCT (20/4/2007)Các trường hợp vi phạm về hoá đơn như nêu trên sau ngày hướng dẫn tại công văn này sẽ bị xử phạt và không được sử dụng để kê khai khấu trừ thuế cũng như áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%. (đó là ngày 20/04/2007)

Theo như kinh nghiệm của em là thế. Các bác cho ý kiến thêm ạ

D

DATLE_ASIA

Guest
8/8/07
18
0
1
Ha Noi
Khi chứng minh được hàng đã xuất khẩu thì phải xuất hóa đơn rồi, nếu không bên thuế họ sẽ cho là trốn thuế TNDN đó,
Vì thường thì tôi căn cứ vào HD để xác định Doanh thu do vậy nếu Xuất hàng tháng 6,7 mà tháng 8 với xuất hóa đơn thi ghi nhận doanh thu xác đinh thuế TNDN ra sao??? theo tôi là các bác thuế đúng đó, còn mình chậm 1 chút thì cũng nhẹ nhàng với các bác đó, cũng qua thôi.
Mời các bạn cho ý kiến thêm nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi chứng minh được hàng đã xuất khẩu thì phải xuất hóa đơn rồi, nếu không bên thuế họ sẽ cho là trốn thuế TNDN đó,
Hóa đơn khi xuất khẩu liên quan đến thuế GTGT phải nộp thôi bác, thuế TNDN chưa cần liên quan đến đâu.

Vì thường thì tôi căn cứ vào HD để xác định Doanh thu do vậy nếu Xuất hàng tháng 6,7 mà tháng 8 với xuất hóa đơn thi ghi nhận doanh thu xác đinh thuế TNDN ra sao??? theo tôi là các bác thuế đúng đó, còn mình chậm 1 chút thì cũng nhẹ nhàng với các bác đó, cũng qua thôi.
Mời các bạn cho ý kiến thêm nhé.
Nếu xác định doanh thu theo chuẩn mực kế toán thì không cần đến hóa đơn đâu bác, có chứng từ khác để chứng minh doanh thu đã phát sinh là được. Do đó nếu đã xuất hàng nhưng chưa xuất hóa đơn thì vẫn có thể ghi nhận doanh thu đúng kỳ tính thuế TNDN.

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
chị Tú Anh ơi cho em hỏi, vậy nếu cty em xuất khẩu hàng nhưng k có tờ khai xuất khẩu mà chỉ có tờ Bill Lading thì có được áp dụng thuế xuất 0% không ? (khách hàng đã thanh toan qua tài khoản ngân hàng).
Cho em hỏi thêm 1 điều nữa nhé, cty em xuất khẩu hàng tháng 4 nhưng đến tháng 8 vẩn chưa xuất hóa đơn thì bây giờ em phải làm sao ?giúp em với...cám ơn chị nhiều nhiều.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA