có thể nâng cấp CCDC thành TSCĐ được không?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Công ty em vừa mua 1 máy photô, giá 20.000.000đ
nhưng em cũng ko bít vì lý do gì mà bên bán chỉ có thể viết cho em hóa đơn với giá trị khoảng 5tr thôi. và họ có thể viết mấy cái - mỗi cái tầm 5tr.
bên em đã nhận hàng, hóa đơn 5tr và đã thanh toán 20tr
bây giờ em muốn bù cái phần "thiệt hại" kia bằng cách bắt họ viết hóa đơn cung cấp phụ tùng để thay thế nâng cấp, và để cho vào TSCĐ luôn. Liệu như thế có được không ạ? Mong các anh chị giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3
Công ty em vừa mua 1 máy photô, giá 20.000.000đ
nhưng em cũng ko bít vì lý do gì mà bên bán chỉ có thể viết cho em hóa đơn với giá trị khoảng 5tr thôi. và họ có thể viết mấy cái - mỗi cái tầm 5tr.
bên em đã nhận hàng, hóa đơn 5tr và đã thanh toán 20tr
bây giờ em muốn bù cái phần "thiệt hại" kia bằng cách bắt họ viết hóa đơn cung cấp phụ tùng để thay thế nâng cấp, và để cho vào TSCĐ luôn. Liệu như thế có được không ạ? Mong các anh chị giúp em với.

Sao bạn không hỏi lý do gì ko xuất 20tr để bạn đưa vào TSCĐ? Theo mình nghĩ với HĐ 5tr ban đầu không đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ, chẳng lẽ treo nó trên TK 241 rồi hạch toán 3 hđơn tiếp theo vào TK 241 rồi kết chuyển từ 241-->211. :wall:
-->các bác trong diễn đàn thấy có ổn k???

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Sao bạn không hỏi lý do gì ko xuất 20tr để bạn đưa vào TSCĐ? Theo mình nghĩ với HĐ 5tr ban đầu không đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ, chẳng lẽ treo nó trên TK 241 rồi hạch toán 3 hđơn tiếp theo vào TK 241 rồi kết chuyển từ 241-->211. :wall:
-->các bác trong diễn đàn thấy có ổn k???

Không ổn, không ổn.
Mà kể ra cty bạn dễ tính nhỉ. Giá trị cái máy của người ta là 20tr mà chỉ xuất được có 5tr/1HĐ. Bi giờ KH là thượng đế mà sao ko tận dụng nó nhỉ? Ko đáp ứng được HĐ, ctừ thì chuyển nhà cung cấp. Đỡ đau đầu ko chứ?:wall::freddy:
Tốt nhất bạn nên bắt bên kia hủy đi và viết lại theo đúng thực tế: 20tr/1HĐ cho bạn, ko có lý do gì hết.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
ban đầu em cũng bảo họ viết theo phụ tùng, rồi về thuê lắp ráp, mà cũng có đc đâu, quen thân với sếp nó thế. híc..chỉ khổ mình thui
mà sếp nhận HĐ rồi, họ ghi rõ là máy ptô đã sử dụng.

Nếu cứ để là CCDC thì thiệt thòi mất gần 15tr chi thật mà ko có gì chứng thực????
híc các bác có cách nào ko cứu em nhanh với......
(mà giá 20tr em nghĩ nó cũng là giá mềm rùi vì cái máy này hiện đại lắm: Ricoh Aficio 700 ) có lẽ họ có nguồn nhập quá rẻ nên để lại giá thấp, và GĐ em thì cũng nói rằng ko cần quan tâm đến vấn đề họ nhập thế nào, mà chỉ tìm cách giải quyết số tiền 15tr kia thôi...huhu :alcon:

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA