Hoá đơn GTGT

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Các bạn cho mình hỏi. Cty mình kinh doanh mặt hàng camera, máy báo trộm, báo cháy. Nhưng khi khách hàng lắp đặt camera thì ko chỉ có camera mà còn có nhiều phụ kiện đi kèm như ổ cứng, đầu ghi hình, rồi còn công lắp đặt nữa... Mà mỗi thứ có thuế suất VAT khác nhau (cái 5%, cái 10%). Vậy mình sẽ viết hoá đơn ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bạn cho mình hỏi. Cty mình kinh doanh mặt hàng camera, máy báo trộm, báo cháy. Nhưng khi khách hàng lắp đặt camera thì ko chỉ có camera mà còn có nhiều phụ kiện đi kèm như ổ cứng, đầu ghi hình, rồi còn công lắp đặt nữa... Mà mỗi thứ có thuế suất VAT khác nhau (cái 5%, cái 10%). Vậy mình sẽ viết hoá đơn ntn?

Nếu sử dụng hóa đơn GTGT mua từ Cục thuế về thì bạn phải xuất thành 2 tờ hóa đơn cho 2 loại thuế suất nha.
Nếu sử dụng hóa đơn tự in thì khỏe hơn, nếu được Cục thuế chấp thuận thì bạn có thể xuất chung với nhau trên 1 tờ hóa đơn.

Đ

Đàm Văn Hồng

Guest
31/8/07
57
0
0
Hà Nội
Cái nào 5% viết cùng một hóa đơn
Cái nào 10% viết cùng một hóa đơn

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cách tốt nhất là mình tập hợp tất cả lại và xuất thành hai hóa đơn khác nhau nhưng thanh toán cho cùng một hợp đồng, loại nào 5% thì cho qua một hóa đơn, loại nào 10% xuất 1 hóa đơn, cách này vừa tiện cho việc kê vào bảng kê vừa tiện cho mình.
Thân!

L

lyly67

Guest
7/6/07
4
0
0
HN
Nếu bên bạn có hợp đồng cung cấp hàng hóa thì tách riêng 2 loại thuế ra, còn có cả lắp đặt thì thuế chung cho hợp đồng là 10%

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Nói như mấy bạn, vậy đối với trường hợp lắp đặt 1 bộ sản phẩm gồm nhiều linh kiện đi kèm, có nhiều thuế suất. Ko lẽ mình lập ra nhiều hoá đơn cho khách hàng sao?
Mình thử đưa ra cách giải quyết như sau: Mình sẽ liệt kê tất cả các mặt hàng trong 1 hợp đồng. Sau đó xuất hoá đơn cho hợp đồng đó (nhưng trong hợp đồng này mình chỉ ghi giá tiền và tiền thuế GTGT (dựa trên tổng tiền GTGT trên hợp đồng), còn phần thuế suất GTGT mình để trống). Mấy bạn thấy vậy có ổn ko?

L

lyly67

Guest
7/6/07
4
0
0
HN
Không ổn, bắt buộc phải ghi thuế suất, nếu hàng hóa qua lắp đặt thì thuế 10% còn chỉ cung cấp hàng thôi thì phải phân loại theo thuế suất.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nói như mấy bạn, vậy đối với trường hợp lắp đặt 1 bộ sản phẩm gồm nhiều linh kiện đi kèm, có nhiều thuế suất. Ko lẽ mình lập ra nhiều hoá đơn cho khách hàng sao?
Mình thử đưa ra cách giải quyết như sau: Mình sẽ liệt kê tất cả các mặt hàng trong 1 hợp đồng. Sau đó xuất hoá đơn cho hợp đồng đó (nhưng trong hợp đồng này mình chỉ ghi giá tiền và tiền thuế GTGT (dựa trên tổng tiền GTGT trên hợp đồng), còn phần thuế suất GTGT mình để trống). Mấy bạn thấy vậy có ổn ko?

Đâu có gì mà nhiều hóa đơn chứ bạn: 0%, 5%, và 10%=>03 tờ maximum. Cách giải quyết của bạn không ổn đâu. Trên hóa đơn phải ghi đầy đủ các chỉ tiêu.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
--------
bạn đọc lại TT32 và TT60 đi nhé!
đọc thêm cả Quy định xử phạt HC về lĩnh vực thuế nữa nhé!
Khiếp lắm..không được mô....!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA