Hóa đơn chứng từ

• Thread starter tienganh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tienganh

Guest
14/4/06
8
0
0
38
hanoi
Các anh chị ơi giúp em với. Em mới làm ở bộ phận thanh toán và có 1 bộ hồ sơ: mọi giấy tờ đều hợp lệ duy nhất chỉ có Hóa đơn GTGT đã được đối tác xuất vào tháng 2/07 nhưng đến tháng 9 mới được duyệt thanh toán. Giờ em đang cần tư vấn 1 số kiến thức để có thể nói khó với bên đối tác, nhờ họ xuất lại Hóa đơn. Anh chị giúp em với, em đang trong thời gian thử việc nên cần phải giải quyết tốt được hồ sơ thanh toán này.
Nếu có thể anh chị giúp em hiểu hơn về quy định và quy trình hủy hóa đơn đúng được không ạ? Em cảm ơn anh chị nhiều. Giúp em sớm với anh chị nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HaiNguyen

Guest
có gì đâu em, miễn sao hóa đơn đó em đã báo cáo thuế rồi. coi như minh mua hàng chưa thanh toán.Thì tháng 2/7 bạn hoạch toán là phải trả cho người bán (331) bây giờ bên cty bạn sếp đã duyệt cho thanh toán thì hoạch toán lãi là nợ 331 (có 111,112). chúc bạn thành công

Đ

Đàm Văn Hồng

Guest
31/8/07
57
0
0
Hà Nội
Hihi vấn đề này em khó mà giải quyết một mình được vì trong quá trình nhận hóa đơn đã có vấn đề rồi (nhận hóa đơn bên B xuất mà chưa chấp nhận thanh toán đến t9 mới chấp nhận) nói với xếp của em đàm phán thỏa thuận với đối tác đó hủy hóa đơn và rồi xuất lại, nếu được làm biên bản hủy hóa đơn thôi, khi họ xuất lại kê khai như bình thường.

L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
Nếu bạn đã kê khai rồi thì làm như anh HaiNguyen là nói là được. Còn nếu bạn vẫn chưa kê khai thì trước tiên bạn trình bày khéo với Bên đối tác và bảo họ lập một Biên bản hủy Hóa đơn hai bên ký nhận rồi xuất HĐ mới thay thế vào cho Bên bạn. Thế là xong. Chỉ mất công một tí thôi chứ cũng không phức tạp lắm đâu. Chúc bạn thực hiện tốt.:bigok:

T

tienganh

Guest
14/4/06
8
0
0
38
hanoi
Nếu bạn đã kê khai rồi thì làm như anh HaiNguyen là nói là được. Còn nếu bạn vẫn chưa kê khai thì trước tiên bạn trình bày khéo với Bên đối tác và bảo họ lập một Biên bản hủy Hóa đơn hai bên ký nhận rồi xuất HĐ mới thay thế vào cho Bên bạn. Thế là xong. Chỉ mất công một tí thôi chứ cũng không phức tạp lắm đâu. Chúc bạn thực hiện tốt.:bigok:

T

tienganh

Guest
14/4/06
8
0
0
38
hanoi
Em cảm ơn anh chị, em không ngờ là em được anh chị trả lời nhanh vậy. Cảm ơn anh chị nhiều lắm, nhưng em muốn hỏi thêm 1 chút nữa: Giờ muốn nói với bên đối tác để họ xuất hóa đơn mới phải nói khéo thế nào?hu hu em mới đi làm nên chưa có kinh nghiệm, kiến thức cũng chưa vững lắm. Mong anh chị chỉ bảo cho em với. E cảm ơn anh chị!

T

tienganh

Guest
14/4/06
8
0
0
38
hanoi
có gì đâu em, miễn sao hóa đơn đó em đã báo cáo thuế rồi. coi như minh mua hàng chưa thanh toán.Thì tháng 2/7 bạn hoạch toán là phải trả cho người bán (331) bây giờ bên cty bạn sếp đã duyệt cho thanh toán thì hoạch toán lãi là nợ 331 (có 111,112). chúc bạn thành công

T

tienganh

Guest
14/4/06
8
0
0
38
hanoi
Em cảm ơn anh Hainguyen! vậy nếu bên đối tác chấp nhận hủy và lập lại hóa đơn mới thì họ có phải thay đổi lại thời gian hạch toán theo hóa đơn mới không?nếu phải thay đổi thời gian thì làm thế nào vì đã khóa sổ thì phần mềm kế toán không cho phép sử nữa?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Em cảm ơn anh Hainguyen! vậy nếu bên đối tác chấp nhận hủy và lập lại hóa đơn mới thì họ có phải thay đổi lại thời gian hạch toán theo hóa đơn mới không?nếu phải thay đổi thời gian thì làm thế nào vì đã khóa sổ thì phần mềm kế toán không cho phép sử nữa?

Nếu đây là hóa đơn hợp lệ thì chắc chắn đối tác sẽ không hủy hay nói đúng hơn là không được hủy.
Tại sao phải hủy hóa đơn ? Mục đích của bạn là gì khi yêu cầu đối tác hủy hóa đơn ?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nếu đây là hóa đơn hợp lệ thì chắc chắn đối tác sẽ không hủy hay nói đúng hơn là không được hủy.
Tại sao phải hủy hóa đơn ? Mục đích của bạn là gì khi yêu cầu đối tác hủy hóa đơn ?

Chính xác, vả lại nếu là hóa đơn hợp lệ thì từ tháng 2/07 đến giờ thì Cty bạn cũng đã phải kê khai rùi, hủy rùi điều chỉnh tờ khai sao đc.
Còn chuyện thanh toán thì bạn cứ hạch toán trên sổ sách, đến khi nào (1 hoặc 2 năm sau) có tiền thì trả.....nếu ko bị phạt vi phạm hợp đồng :wall:

T

tienganh

Guest
14/4/06
8
0
0
38
hanoi

cho em hỏi chút nha:nếu thanh toán qua chuyển khoản thì phần nội dung người bán có phải điền số tài khoản vào không? vì thường thì ở phần thông tin người bán các công ty dùng luôn dấu và ở đó chỉ có tên công ty, địa chỉ và MST thôi?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
cho em hỏi chút nha:nếu thanh toán qua chuyển khoản thì phần nội dung người bán có phải điền số tài khoản vào không? vì thường thì ở phần thông tin người bán các công ty dùng luôn dấu và ở đó chỉ có tên công ty, địa chỉ và MST thôi?

Em ơi lần sau em hỏi cho rõ ràng vào nhá.
Anh hiểu ý của em thế này:
Trên hóa đơn phần hình thức thanh toán là chuyễn khoản thì bên bán có phải ghi luôn số tài khoản trên hóa đơn không ???
Nếu ý của em là như vậy thì anh cũng trả lời em thế này:
Không cần thiết ghi số tài khoản trên hóa đơn.
Thân

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Các anh chị ơi giúp em với. Em mới làm ở bộ phận thanh toán và có 1 bộ hồ sơ: mọi giấy tờ đều hợp lệ duy nhất chỉ có Hóa đơn GTGT đã được đối tác xuất vào tháng 2/07 nhưng đến tháng 9 mới được duyệt thanh toán. Giờ em đang cần tư vấn 1 số kiến thức để có thể nói khó với bên đối tác, nhờ họ xuất lại Hóa đơn. Anh chị giúp em với, em đang trong thời gian thử việc nên cần phải giải quyết tốt được hồ sơ thanh toán này.
Nếu có thể anh chị giúp em hiểu hơn về quy định và quy trình hủy hóa đơn đúng được không ạ? Em cảm ơn anh chị nhiều. Giúp em sớm với anh chị nhé

Bác hongtruong và bác Ocean 13 nói đúng đấy, phải có lý do mới hủy hóa đơn chứ. Theo như bạn nói thì có lẽ đối tác xuất hóa đơn và đã chuyển cho Cty bạn từ T2/2007 nhưng bạn chưa kê khai và không hạch toán do bên bạn chưa duyệt chứ gì? Bên đối tác chắc chắn đã kê khai và HT rồi nên họ không chấp nhận hủy đâu. Đứng trên giác độ người kế toán thì rất khó giải quyết bạn ạ vì để quá lâu. Bên bạn là bên "cầm cán" nên bạn có thể đàm phán với đối tác để có cách giải quyết tốt, việc này tùy thuộc các Sếp thôi, có thể bên đối tác chấp nhận giảm tiền để được thanh toán.

T

tienganh

Guest
14/4/06
8
0
0
38
hanoi
Em ơi lần sau em hỏi cho rõ ràng vào nhá.
Anh hiểu ý của em thế này:
Trên hóa đơn phần hình thức thanh toán là chuyễn khoản thì bên bán có phải ghi luôn số tài khoản trên hóa đơn không ???
Nếu ý của em là như vậy thì anh cũng trả lời em thế này:
Không cần thiết ghi số tài khoản trên hóa đơn.
Thân

He He cảm ơn anh rất nhiều vì đã hiểu đúng ý em và giải đáp thắc mắc cho em. Lần sau em sẽ rút kinh nghiệm trong việc diễn đạt ý. Anh hongtruong ơi anh có thể giải đáp cho em hiểu thêm về quy định hủy hóa đơn được không? Hóa đơn đúng có bao giờ được hủy đi, lập lại được không?nếu có thì phải hủy như thế nào?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
He He cảm ơn anh rất nhiều vì đã hiểu đúng ý em và giải đáp thắc mắc cho em. Lần sau em sẽ rút kinh nghiệm trong việc diễn đạt ý. Anh hongtruong ơi anh có thể giải đáp cho em hiểu thêm về quy định hủy hóa đơn được không? Hóa đơn đúng có bao giờ được hủy đi, lập lại được không?nếu có thì phải hủy như thế nào?

Đã gọi là hóa đơn đúng thì lấy căn cứ gì để hủy.
Còn trường hợp muốn hủy hóa đơn thì em xem thông tư số 120/2002/TT-BTC
"Trường hợp lập lại hóa đơn: những trường hợp hóa đơn đã xé rời khỏi quyển, sau đó phát hiện sai phải hủy bỏ thì tổ chức, cá nhân phải lập biên bản có chữ ký xác nhận của bên mua hàng, bên bán hàng, nếu là tổ chức phải có ký xác nhận (đóng dấu) của người đứng đầu tổ chức; bên mua hàng, bên bán hàng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về số hóa đơn hủy bỏ".
Thế nhá. :bigok::bigok:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA