Hang bán trả lại

• Thread starter thaonguyen_baola
  • Ngày gửi
T

thaonguyen_baola

Guest
23/8/04
6
0
0
46
Hai Phong
Công ty mình năm trước xuất bán 1 lô hàng vào phía nam thời hạn bảo hành là 1 năm, đến nay khách hàng trong đó trả lại hàng vì lý do phẩm chất, công ty mình đã hạch toán xong, làm quyết toán rồi, kiểm toán nhà nước đã kiểm toán.
Lô hàng trên bây giờ xử lý thế nào các bạn ơi ( cách hạch toán )
???? :atom: :atom: :atom: :atom:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

coralmoonlight

Guest
21/3/04
36
0
0
Theo ý em như thế này có được không??????????/
N 156 (giá trị hàng hóa theo thị trường)
C811
N711
C111,112...

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Theo tôi vẫn phải phản ánh qua tài khoản hàng bán bị trả lại.
- Phần nhập kho thì :
Nợ TK HTK :
Có TK 632
- Nếu theo cách của coralmoo... thì phần thuế GTGT phải nộp của DN sẽ đi đâu ?
Cái khoản đó khi không được chấp nhận tiêu thụ thì không phải là doanh thu do vậy đâu phải nộp thuế GTGT.
- Nếu Hạch toán giá vào 811, và phần phải thu phải trả vào 711 như vậy thì có đảm bảo được về bản chất của nghiệp vụ này không nhi ?
Nếu phản ánh vào 811 & 711 thì bạn ghi theo giá nào cho từng loại ? Chênh lêch giữa 2 khoản này sẽ xử lý thế nào ?

C

coralmoonlight

Guest
21/3/04
36
0
0
Bác Cam to nói có lý:
Về nghĩ lại thấy hơi chuối hic hic:
Hay ghi như bình thường
N 152(trị giá hàng hoá tại thời điểm ghi nhận)
C 632
N 531
C 111
Mà nếu giá trị hàng hoá tại thời điểm ghi nhận phải đánh giá lại cho vào 412
CÒn phần thúê GTGT chắc là đã nộp rùi thì ghi vào phần nào nhỉ??????? :wall

R

ruby_sky

Guest
23/8/04
29
0
0
ha noi
1) Phản ánh doanh thu hàng bị trả lại:
N 531 Theo giá bán chưa có thuế GTGT
C 111,112,131
2) Phản ánh số tiền trả lại cho khách hàng về thuế GTGT của hàng bị trả lại
N 33311
C 111,112,131
3) Các khoản chi phí phát sinh có liên quan đến hàng bị trả lại (nếu có )
N 641
C 111,112,141
4) Phản ánh giá trị hàng bị trả lại nhập kho:
N 155 Theo giá thực tế dã xuất kho
C 632

C

coralmoonlight

Guest
21/3/04
36
0
0
EM nghi 3331 da nop nam truoc rui, den ky nay neu ghi giam VAT khong biet co anh huong gi khong?

W

WhoamI

Cao cấp
ruby_sky nói:
1) Phản ánh doanh thu hàng bị trả lại:
N 531 Theo giá bán chưa có thuế GTGT
C 111,112,131
2) Phản ánh số tiền trả lại cho khách hàng về thuế GTGT của hàng bị trả lại
N 33311
C 111,112,131
3) Các khoản chi phí phát sinh có liên quan đến hàng bị trả lại (nếu có )
N 641
C 111,112,141
4) Phản ánh giá trị hàng bị trả lại nhập kho:
N 155 Theo giá thực tế dã xuất kho
C 632
Hạch toán như bạn ruby-sky là đúng rồi đấy. Còn VAT Coral cứ ghi giảm vào năm nay mình nghĩ không sao cả vì trên báo cáo VAT hàng tháng có chỉ tiêu điều chỉnh tăng giảm VAT phải nộp mà.

N

nguoivodanh

Guest
31/8/04
6
0
0
hanoi
Nếu khách hàng là công ty thì sao không yêu cầu viết lại hóa đơn bán cho mình. Việc gì phải hạch toán nhập lại cho lằng nhằng

R

ruby_sky

Guest
23/8/04
29
0
0
ha noi
To nguoivodanh: Mình nghĩ là bạn lạc đề rùi!Khách hàng có yêu cầu viết lại hoá đơn hay không thì mình chưa tính đến nhưng trường hợp này thì công ty cua thaonguyen_baola la người bán, mà đã vào sổ sách rùi, quyết toán rùi và kiểm toán rùi. Vì thế cần phải hạch toán lại.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Giải quyết tận gốc dễ đi: Hàng bán bị trả lại vào niên độ kế toán sau, bên mua hàng sẽ xuất hoá đơn GTGT cho lô hàng trả lại đó, căn cứ vào đó hạch toán theo như Ruby_Sky nhưng bổ sung thuế GTGT đầu vào 1331, phần thuế lúc đó sẽ được giải quyết.

T

tratphuong

Guest
13/9/04
23
0
1
HCM
Cách giải quyết của Ruby_sky là rất chính xác của nghiệp vụ hàng bán bị trả lại và có thể không cần phải bàn thêm.

M

minhkhanh2212

Guest
15/12/03
3
0
0
nguoivodanh nói:
Nếu khách hàng là công ty thì sao không yêu cầu viết lại hóa đơn bán cho mình. Việc gì phải hạch toán nhập lại cho lằng nhằng
Đúng là bên mua sẽ phải viết lại hoá đơn cho bên mình thì mới có thể hạch toán được, tôi nghĩ trên thực tế khi phát sinh các nghiệp vụ hàng trả lại thì bên mua sẽ phải xuất lại hoá đơn cho bên bán chứ.

W

WhoamI

Cao cấp
minhkhanh2212 nói:
Đúng là bên mua sẽ phải viết lại hoá đơn cho bên mình thì mới có thể hạch toán được, tôi nghĩ trên thực tế khi phát sinh các nghiệp vụ hàng trả lại thì bên mua sẽ phải xuất lại hoá đơn cho bên bán chứ.
Nếu vậy trong trường hợp là bên mua xuất trả HĐ sẽ hạch toán như thế nào nhỉ?

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Theo mình thì bên mua sẽ hạch toán:
No TK331: phan gia tri hang ban bi tra lai.
Co TK156: phan gia tri hang bi tra lai chua thue.
Co TK133: thue cua lo hang bi tra lai.

M

maihang

Guest
30/11/03
22
0
1
ông nào mà dám bảo là đã quyết tóan rồi bây giờ hạch tóan lại, tầm bậy, khi đã QT rồi và thì không có bất cứ lý do gì QT lại cả trừ khi vì yêu cầu của cơ quan PL muốn làm rõ những khỏan QT sai thôi.Làm như cách của Hyper là đúng nhất, vẫn cứ nhập kho bình thường và yêu cầu bên kia phát HĐ VAT, giá trị chênh lệch do kém phẩm chất sẽ được xác định để đưa vào CF.Khỏan mục VAT tăng giảm chỉ dành cho trường hợp trong năm thôi, khi đã QT rồi thì không có lý do nào để làm lại cả.Nguyên tắc mà

D

dinhchinh2711

Guest
29/11/10
18
0
0
tp.hcm
theo mình thì hoạch toán như thế này
*N 152(trị giá hàng hoá trả lại)
C 632
* N 111
C 531
C 133

M

minhphuc377

Guest
15/12/10
6
0
0
43
Q.12,TP HCM
Quí anh chị cho em hỏi?!

Cty em mới hoạt động trên lĩnh vực thương mại thiết bị điện chiếu sáng,nhưng khi mua lô hàng đầu bị lỗi hóa đơn và hàng lại kém chất lượng,bên cty kế toán em thuê họ làm báo cáo thuế cho bên em, họ bảo em muốn xuất trả hàng thì phải sửa lại hóa đơn sau đó đăng ký mua hóa đơn rồi làm thủ tục trả hàng.nhưng muốn mua hóa đơn phải có hợp đồng mua bán nhưng bên em lại chưa có phát sinh mua bán để làm hợp đồng.hóa đơn thì em sửa rồi.

Em xin hỏi:Trường hợp của em nếu không mua hóa đơn có xuất trả hàng được không?thủ tục và pháp lý như thế nào?mong quí anh chị có kinh nghiệm giúp em gỡ rối,em chân thành cảm ơn.

Hàng em nhập về hai tháng rồi nay xuất trả có được không?

Em có hỏi bên thuế của quận họ bảo về xem thông tư 129 và họ nói chung chung,em không hiểu.

Em rất mong sự giúp đỡ của quí anh chị.

Em đang ở Q.12 TP.HCM
Mail: ngocminhchauq12.co@gmail.com
Dđ:0908 770377

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA