hạch toán kế toán trong trường hợp sát nhập???

• Thread starter linh611
  • Ngày gửi
L

linh611

Guest
27/3/07
48
0
6
TPHCM
Các bác ơi! hiện nay cty em dang sat nhập với 1 cty khác,thủ tục pháp lý thì sếp mình đã làm hoàn tất hết rồi nhưng mình vẫn chưa biết cách nào để hạch toán cả,các bác biết có văn bản nào hướng dẫn ko cho mình biết với,mình dang cần gấp lắm vì sắp phải báo cáo lên sếp rồi.Hay bác nào biết thì giúp mình với :wall::wall::wall:
Cám ơn các bác rất ... rất nhiều !!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Các bác ơi! hiện nay cty em dang sat nhập với 1 cty khác,thủ tục pháp lý thì sếp mình đã làm hoàn tất hết rồi nhưng mình vẫn chưa biết cách nào để hạch toán cả,các bác biết có văn bản nào hướng dẫn ko cho mình biết với,mình dang cần gấp lắm vì sắp phải báo cáo lên sếp rồi.Hay bác nào biết thì giúp mình với :wall::wall::wall:
Cám ơn các bác rất ... rất nhiều !!!!!

Bạn có thể nêu chi tiết hơn ko? VD:Cty bạn (A) & Cty kia(B) sau khi sát nhập thì cty nào còn tồn tại - A hay B?, hay sau khi sát nhập cả A&B đều giải thể => hình thành cty mới (C). Cần phải xác định được các thông tin trên để xác nhận cty nào là cty mua, cty nào là bị mua => xử lý kế toán theo phương pháp mua.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Có hai cách để thực hiện :
1/_Cty B nhập vào công ty A : Cty B thực hiện quyết toán tài chính căn cứ số liệu quyết toán Cty a hạch toán vào các tài khoản tương ứng.
2/_Cty A và Cty nhập lại thành Cty C : hai cty làm báo cáo tài chính và thực hiện hợp nhất hai báo cáo tài chính thành số đầu kỳ của Cty C

L

linh611

Guest
27/3/07
48
0
6
TPHCM
Bạn có thể nêu chi tiết hơn ko? VD:Cty bạn (A) & Cty kia(B) sau khi sát nhập thì cty nào còn tồn tại - A hay B?, hay sau khi sát nhập cả A&B đều giải thể => hình thành cty mới (C). Cần phải xác định được các thông tin trên để xác nhận cty nào là cty mua, cty nào là bị mua => xử lý kế toán theo phương pháp mua.

VD: cty B sát nhập vào cty A và Cty A còn tồn tại.
bạn nói xử lý kế toán theo PP mua là sao mình ko hiểu lắm?mong được bạn giúp
Cám ơn bạn nhiều!

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
VD: cty B sát nhập vào cty A và Cty A còn tồn tại.
bạn nói xử lý kế toán theo PP mua là sao mình ko hiểu lắm?mong được bạn giúp
Cám ơn bạn nhiều!

Bạn tham khảo CM kế toán 11-Hợp nhất kinh doanh & thông tư hướng dẫn 21/2006/TT-BTC ngày 20/03/06, có gì đưa lên diễn đàn cùng thảo luận nhé!:bigok:

L

linh611

Guest
27/3/07
48
0
6
TPHCM
hình như có gi nhầm lẫn phải không bạn? cty mình đâu có hợp nhất đâu bạn
trong TT21/2006/TT-BTC nêu rõ như vậy nè:"Công ty A và Công ty B hợp nhất với nhau thành lập ra Công ty C. Sau hợp nhất Công ty A và Công ty B đều giải thể. Công ty C có tên gọi mới..."
Còn trường hợp ở cty mình đâu có hình thành 1 công ty mới nào đâu?và cty A vẫn hoạt động bình thường mà bạn?

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
hình như có gi nhầm lẫn phải không bạn? cty mình đâu có hợp nhất đâu bạn
trong TT21/2006/TT-BTC nêu rõ như vậy nè:"Công ty A và Công ty B hợp nhất với nhau thành lập ra Công ty C. Sau hợp nhất Công ty A và Công ty B đều giải thể. Công ty C có tên gọi mới..."
Còn trường hợp ở cty mình đâu có hình thành 1 công ty mới nào đâu?và cty A vẫn hoạt động bình thường mà bạn?

Không nhầm đâu, có lẽ bạn chưa đọc kỹ TT21, trường hợp của bạn có thể coi là cty bạn mua lại cty B.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA