Hạch toán hàng khuyến mại?

• Thread starter banmai
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhuhoa1982

Guest
21/9/07
3
0
0
hcm
minh co thac mac mong cac ban go roi giup minh voi , hien nay cong ty nhap khau mot lo hang hoa trị giá 12.000 u sd mục đích nhập về cho kháh hàng vậy minh hạch toán the nao ? va nhu vay thi viec xuat hoa don the nao ..khai bao thue ra sao ? cam on nhieu nhieu minh rat mong nhan duoc cau tra loi som !

N

nhuhoa1982

Guest
21/9/07
3
0
0
hcm
lien quan đen hang khueyn mai cho minh hoi ti , nho giup dum , cty minh nhap khau hang hoa tri gia 12.000 u sd co thue gtgt hang nhap 5% , nhung lo hang đo khong ban ma lai tang cho khach hang , nhu vay tren hoa don xuat minh se xuat the nao va minh khai bao thue hang thang nhu the nao ? giup dum minh voi

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Sao lại có Tk 512 ở đây vậy bạn.
Ý của Hongtruong trong truong hợp định khoản trên là nếu dùng hàng KM để KM lại cho khách hàng và định khoản như xuất hàng KM cho khách hàng bình thường, còn nếu bạn bán số hàng KM đó mà không phải KM lại cho KH thì bạn thay TK 512 bằng TK 511.

M

mtrang

Guest
15/12/05
9
0
0
Cần Thơ
Khi xuất hàng KM, định khoản:
Nợ 632
Có 156

Nợ 641
Có 511
Có 3331
như vậy thì giá vốn và chi phí bán hàng có bị tính 2 lần không?
Em đang thắc mắc vấn đề này.

C

cabasa

Cao cấp
Khi xuất hàng KM, định khoản:
Nợ 632
Có 156

Nợ 641
Có 511
Có 3331
như vậy thì giá vốn và chi phí bán hàng có bị tính 2 lần không?
Em đang thắc mắc vấn đề này.

Sao bạn lại bảo tính 2 lần nhỉ! Cái này bàn nhiều rồi, các bạn nghiên cứu kỹ lại nhé!

N

nnduong

Guest
17/10/07
7
0
1
Mianma
Chào mọi người!
Theo em thấy anh Namvan nói đúng đó. Trường hợp của mình làm thương mại nên khi mua hàng có kèm hóa đơn GTGT mình hạch toán thuế GTGT và khoản phải trả chứ không đưa vào thu nhập(711) vì nếu hạch toán vào 711 nếu trong kỳ không xuất hết hàng KM mình phải chịu "nộp" thuế cho phần này à???

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào mọi người!
Theo em thấy anh Namvan nói đúng đó. Trường hợp của mình làm thương mại nên khi mua hàng có kèm hóa đơn GTGT mình hạch toán thuế GTGT và khoản phải trả chứ không đưa vào thu nhập(711) vì nếu hạch toán vào 711 nếu trong kỳ không xuất hết hàng KM mình phải chịu "nộp" thuế cho phần này à???
Bạn nên tham khảo tất cả các bài viết trước nhé, Hàng khuyến mãi bạn nhận được và họ không thu tiền số hàng xuất KM cho bạn trên HĐ đó chứ không phải là bù trừ số tiên HĐ hàng Km sang công nợ nhé, và khi bạn đươc nhận hàng KM thì bạn phải hạch toán vào TK 711.
Thân!

L

lehien81

Guest
29/1/10
2
0
0
HP
cty mình có 1 HĐ thuê thử nghiệm chất lượng sản phẩm, nhưng thanh toán bằng chính sản phẩm cung cấp cho bên B để thử nghiệm tại giá thời điểm hiện tại. vậy khi mình xuất hàng và xuất hóa đơn cho bên B, và bên B xuất hóa đơn chi phí cho mình thì mình hạch toán thế nào? có ai biết chỉ cho mình với.

Sửa lần cuối:
hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
cty mình có 1 HĐ thuê thử nghiệm chất lượng sản phẩm, nhưng thanh toán bằng chính sản phẩm cung cấp cho bên B để thử nghiệm tại giá thời điểm hiện tại. vậy khi mình xuất hàng và xuất hóa đơn cho bên B, và bên B xuất hóa đơn chi phí cho mình thì mình hạch toán thế nào? có ai biết chỉ cho mình với.

theo em là chị xuất hàng A đi thử nghiệm và trả chi phí thử nghiệm bằng hàng A đó luôn.vậy
khi xuất : Nợ 1388/ có 156. khi trả chi phí : Nợ 632/ Có 1388, Nợ 641/ Có 512, Có 333.

P

phongcui

Guest
30/1/08
16
0
0
41
Long An
Ðề: Hạch toán hàng khuyến mại?

bạn đã ghi như vậy sao còn tính giá vốn Nợ Phí / Có 156 rồi mà

P

Phikt

Guest
17/1/12
2
0
0
phú yên

Chào các bác.
Tôi vẫn chưa rõ lắm về kế toán hàng Khuyến mãi.
Cty tôi mua mặt hàng A số lượng 10, đơn giá 20.000 đồng và thuế 10%. Đồng thời trên hóa đơn mua hàng này KM 5 mặt hàng A.
Vậy tôi hạch toán phần hàng khuến mãi la:
Nợ 156: 5x20.000
có 711: 5x20.000
Sau đó tôi xuất hàng bán và kèm theo hàng này, vậy tôi hạch toán hàng KM là:
Nợ 632: 5x20.000
Có 156

Nợ 642: giá bán theo mặt hàng này
Có 711
Vậy được không các bác . Xin cho ý kiến với.

T

Toioi

Guest
18/6/11
1
0
0
Ninh Binh

Mình cũng nghĩ HT như bạn Namvan là đúng vì cũng là hàng KM nhưng có nhiều cách thức KM khác nhau nên phải tùy trường hợp cụ thể mà hạch toán chứ ko thể HT chung được. Nhưng cũng theo mình biết thì với trường hợp này là theo dõi trên tk ngoại bảng là 002. vậy rốt cuộc thì HT như namvan và vẫn theo dõi riêng trên tk 002 ah? Mình vẫn còn hơi lúng túng. mong mọi ng chỉ giáo thêm. thank's

T

Toioi

Guest
18/6/11
1
0
0
Ninh Binh

Sao ATM919 lại nói là nhận được hàng KM "phải" HT vào tk 711. trong trường hợp như bạn namvan nói thì nhà phân phối chỉ là trung gian nhận hàng KM và chuyển tới tay người tiêu dùng thôi chứ.
Cty mình đang làm cũng năm trong TH đó. cty mình mua hàng và chỉ hưởng chiết khấu trên tổng doanh thu, còn hàng KM thì nhà sx có ghi trên Hóa đơn GTGT viết cho cty mình đủ số lượng, đơn giá, thành tiền trước thuế nhưng ghi là ko thu tiền. Rồi cty mình cũng phải xuất và viết Hóa đơn ra cho khách hàng đúng như Hóa đơn của nhà sx viết cho cty mình, thì mình cũng phải HT vào 711 ư?
Thực sự mình cũng chả hiểu vấn đề chốt ở đây là HT ntn? mong các bạn chỉ rõ thêm.

P

phamoanh90

Sơ cấp
3/9/13
13
0
0
vung tau

Nhận hàng KM ghi
Nợ TK 156
Nợ TK 133
Có TK 711
Xuất hàng KM
Nợ TK 632
Có TK 156

Nợ TK 641
Có TK 512
Có TK 333
Thân!
Bạn ơi. Hàng khuyến mãi bán cho khách hàng cũng cho vào doanh thu nội bộ là sao
Phải cho vào 5111 chứ sao lại 521

K

koi2202

Sơ cấp
7/11/13
25
0
0
38
bắc ninh

Mình thấy trên hóa đơn hàng km họ ghi thành tiền là 0đ và ghi rõ hàng km ko tính tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA