Xe vào liên doanh với công ty

• Thread starter hoanghontim
  • Ngày gửi
H

hoanghontim

Guest
19/9/07
6
0
1
thua thien hue
Ai có các văn bản hay các gì liên quan đến xe vào liên doanh với doanh nghiệp chỉ tui với. Ví dụ như: hạch toán trích khấu hao hàng tháng ntn trong khi họ chỉ nộp 1 khoản cố định cho công ty hàng tháng:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ai có các văn bản hay các gì liên quan đến xe vào liên doanh với doanh nghiệp chỉ tui với. Ví dụ như: hạch toán trích khấu hao hàng tháng ntn trong khi họ chỉ nộp 1 khoản cố định cho công ty hàng tháng:wall::wall:
Bạn hỏi trừu tượng quá, mình đọc mà chẳng hiểu gì hết, bạn có thể nói rõ hơn không?

H

hoanghontim

Guest
19/9/07
6
0
1
thua thien hue
về vấn đề xe khách vào liên doanh với công ty để chạy các tuyến. Hàng tháng công ty chỉ thu 1 khoản quản lý phí thôi, thế thì mình hạch toán xe này như thế nào? Không hạch toán lãi lỗ thì k được vì có xe chạy mà hạch toán thì các khoản như khấu hao, chi phí nhiên liệu, săm lốp lấy đâu ra...

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
về vấn đề xe khách vào liên doanh với công ty để chạy các tuyến. Hàng tháng công ty chỉ thu 1 khoản quản lý phí thôi, thế thì mình hạch toán xe này như thế nào? Không hạch toán lãi lỗ thì k được vì có xe chạy mà hạch toán thì các khoản như khấu hao, chi phí nhiên liệu, săm lốp lấy đâu ra...
Cty bạn hoạt động trong lĩnh vực gì nhỉ? Bạn không nói rõ cty bạn hoạt động trong lĩnh vực nào, xe vào liên fdoanh với cty bạn chạy một số tuyến, để làm gì? Đưa rước công nhân hay vận chuyển hàng hóa, xe đó ko phải của cty bạn thì làm sao mà trích khấu hao được, người ta chỉ liên doanh với cty bạn( cũng không hiểu liên doanh kiểu gì) bạn chỉ thu tiền quản lý, nhưng quản lý ntn? thì bạn cũng không nói rõ, làm sao có ai biêt được để tư vấn cho bạn. Bạn nói cụ thể hơn chút nhé.
Thân!

H

hoanghontim

Guest
19/9/07
6
0
1
thua thien hue
Trời ơi,sao mãi ma không hiểu thế nhỉ?Xe khách vào liên doanh để vận chuyển khách chứ còn làm gì nữa,giả sử như xe chạy Sài Gòn-hà Nộinày,Huế-Sài Gòn này...Vì là xe tư nhân không thể đăng tài được tại các bến xe,bạn có làm vận tải mới hiểu, phải là xe của đơn vị nào đó mới được đăng tài. Nên họ vào liên doanh để đổi thành tên công ty cho dễ. Nhưng họ vẫn tự tìm tuyến chạy, tự thu và tự chi, lời lỗ công ty ko cần biết, hàng tháng họ phải nộp 1 khoản tiền nhất định gọi là khoán. Nhưng trên thực tế đó coi như là xe công ty nên Cty phải nộp thuế như GTGT, TNDN. Nhưng tui k biết hạch toán như thế nào cho đúng để thể hiện là xe công ty đang chạy tuyến đó. Nói như thế mà bạn vẫn không hiểu nữa thì tui chịu đó nha.

H

hoanghontim

Guest
19/9/07
6
0
1
thua thien hue
bạn phải hiểu như thế này nè, khi vào liên doanh thì giấy đăng kí xe phải đổi tên thành tên của công ty nên thực tế đó là xe công ty trên danh nghĩa pháp lý, chỉ khi nào họ thôi liên doanh thì mới chuyển quyền sở hữu lại.Bạn đừng hiểu cứng nhắc là như kiểu liên doanh mình vần học trên sách vở, thực tế phức tạp hơn.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Ngoài HĐ LD ra bạn nên lập một HĐ giao khoán, khoán mọi chi phí trong đó có chi phí KH xe cho chủ xe (DN ko cần trích KH xe nữa).
phần thu nếu là khoán Dthu thì vẫn thực hiện xuất HĐGTGT & hToán Dthu, còn nếu chỉ là thu lại một phần chi phí Qlý thì hạch toán ghi giảm phí cho đơn vị.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

Đọc cái này thấy lạ lắm:
DN chỉ thu lại một phần chi phí Qlý (nhỏ), mà ko có Dthu thì sao lại phát sinh chi phí NL, săm lốp.... thế này thì hóa ra bắt tay nhau để moi tiền DN à

H

hoanghontim

Guest
19/9/07
6
0
1
thua thien hue
Thì đã bảo là lái xe tự lo tất cả. Nhưng xe công ty thì vẫn phải kê khai doanh thu, ko kê khai để thuế nó giết à?Nhưng khai doanh thu(thực tế doanh thu ảo) thì làm sao để hạch toán chi phí cho hợp lý, để giảm bớt phần lãi (chứ thực tế có lãi đâu). Tui hỏi là làm sao để hạch toán doanh thu, chi phí, để nộp thuế cho thuế. Chứ ko họ lại hỏi tại sao xe chạy cả tháng mà ko có doanh thu đồng nào tui biết trả lời sao? Tui mù tịt, nhờ máy đại ca chỉ dùm mà hình như các đại ca cung mơ hồ như tui thì phải.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA