Mục đích của vốn pháp định.

• Thread starter bichvan.tax06
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Mong các bạn giải thích giúp tôi :mục đích của vốn pháp định là gì???
cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Mong các bạn giải thích giúp tôi :mục đích của vốn pháp định là gì???
cảm ơn nhiều!

Là qui định của Nhà Nước về vốn tối thiểu phải có cho một ngành nghề trong SXKD

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
=>bác chưa rõ ý em hỏi?bác có thể nói rõ hơn mục đích của vốn pháp định là để làm gì ko ạ/.???

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Mục đích: Là để cơ cho cơ quan cấp phép có căn cứ phê duyệt trên phương diện vốn đầu tư

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nói cho rõ nữa nhá. Theo từ điển bách khoa toàn thư thì:
Vốn pháp định là số vốn tối thiểu ban đầu khi doanh nghiệp được pháp luật công nhận. Việc quy định VPĐ trong kinh doanh của doanh nghiệp là nhằm bảo đảm khả năng thực tiễn và mục đích kinh doanh chân chính của doanh nghiệp cũng như bảo hộ quyền lợi của những tổ chức và cá nhân có mối quan hệ với doanh nghiệp. VPĐ khác nhau đối với các loại hình tổ chức kinh doanh khác nhau về tính chất và quy mô kinh doanh. Việc quy định VPĐ cho từng loại doanh nghiệp được biểu hiện trong các luật lệ về kinh doanh đối với từng loại doanh nghiệp (tư nhân, công ti cổ phần, công ti liên doanh và doanh nghiệp nhà nước). Điều quan trọng trong luật lệ kinh doanh là việc quy định VPĐ phải thể hiện bằng số tiền tuyệt đối.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
=>vậy thưa anh! Vốn pháp định chỉ dành cho những ngành nghế kinh doanh liên quan đến tài chính(nghành nghề có tính chất nhạy cảm) có đúng ko ạ?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
=>vậy thưa anh! Vốn pháp định chỉ dành cho những ngành nghế kinh doanh liên quan đến tài chính(nghành nghề có tính chất nhạy cảm) có đúng ko ạ?

Tất cả mọi ngành nghề được qui định cụ thể, có list kèm theo (theo văn bản nào thì tớ quên rùi)

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Vốn pháp định áp dụng cho tất cả các DN khi đăng ký kinh doanh. chứ không phải chỉ áp dụng cho những ngành nghế kinh doanh liên quan đến tài chính(nghành nghề có tính chất nhạy cảm)
Dù DN đó hoạt động KD trong lĩnh vực nào đi chăng nữa thì khi đăng ký KD cũng phải có vốn pháp định.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Tất cả mọi ngành nghề được qui định cụ thể, có list kèm theo (theo văn bản nào thì tớ quên rùi)
Em được biết Ở Việt Nam ta, chỉ quy định cho một số ngành nghề có liên quan đến tài chính như Chứng khoán, Bảo hiểm, Kinh doanh vàng và Kinh doanh tiền tệ mới cần phải có vốn pháp định chứ???

Sửa lần cuối:
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Em được biết Ở Việt Nam ta, chỉ quy định cho một số ngành nghề có liên quan đến tài chính như Chứng khoán, Bảo hiểm, Kinh doanh vàng và Kinh doanh tiền tệ mới cần phải có vốn pháp định chứ???

VD:
- Chăn nuôi : 3 tỉ
- SX chế biến TĂGS: 6 tỉ
(ko biết có đúng ko, theo mức từ trước 2000)

nhưng bất cứ ngành nghề nào cũng có mức vốn Pháp định cụ thể

Sửa lần cuối:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đúng là từ trước năm 2000 thì tất cả các ngành nghề đều phải có vốn pháp định
Nhưng từ Nghị định số 03/2000/NĐ-CP ngày 3/02/2000 thì chỉ có các ngành nghề liên quan đến tài chính mới cần có vốn pháp định như bảo hiểm chứng khoán, kinh doanh vàng, kinh doanh tiền tệ
Sau này có thêm dịch vụ lữ hành quốc tế, giới thiệu việc làm và ngành nghề mới nhất phải có vốn pháp định là kinh doanh dịch vụ đòi nợ (tháng 06/2007)
Như thế đã đủ chưa bà con cô bác

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Đúng là từ trước năm 2000 thì tất cả các ngành nghề đều phải có vốn pháp định
Nhưng từ Nghị định số 03/2000/NĐ-CP ngày 3/02/2000 thì chỉ có các ngành nghề liên quan đến tài chính mới cần có vốn pháp định như bảo hiểm chứng khoán, kinh doanh vàng, kinh doanh tiền tệ
Sau này có thêm dịch vụ lữ hành quốc tế, giới thiệu việc làm và ngành nghề mới nhất phải có vốn pháp định là kinh doanh dịch vụ đòi nợ (tháng 06/2007)
Như thế đã đủ chưa bà con cô bác

Cám ơn bạn, thế mới thấy mình chậm cập nhật

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
T

thudo

Guest
15/1/07
10
0
0
Binh Thanh
Vốn pháp định không áp dụng cho tất cả các DN khi đăng ký kinh doanh, chỉ có một số ngành nghề được quy định thôi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA