Xuất hóa đơn khi giảm giá hàng bán.

• Thread starter Atoiz
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Mình xin ý kiến các bạn trong trường hợp hàng đã giao cho khách hàng, xuất hóa đơn, và thanh toán xong, nhưng sếp của mình nói sẽ giảm giá cho khách hàng lô hàng này, yêu cầu mình xuất 1 hóa đơn giảm giá hàng bán. Mục đích của Sếp là có thể giảm giá cho KH để hàng hóa tiêu thụ dễ hơn, vừa giảm phần thuế VAT phải nộp. Mình không biết làm thế có đúng không ?
Các bạn cho mình ý kiến nhé! Cám ơn nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3
Mình xin ý kiến các bạn trong trường hợp hàng đã giao cho khách hàng, xuất hóa đơn, và thanh toán xong, nhưng sếp của mình nói sẽ giảm giá cho khách hàng lô hàng này, yêu cầu mình xuất 1 hóa đơn giảm giá hàng bán. Mục đích của Sếp là có thể giảm giá cho KH để hàng hóa tiêu thụ dễ hơn, vừa giảm phần thuế VAT phải nộp. Mình không biết làm thế có đúng không ?

Có gì mà không đúng hỉ? miễn sao hợp lý hợp lệ là okie rùi.

B

bichngapttc1

Guest
10/5/06
1
0
0
Hà Đông, Hà Tây
không thể xuất một hóa đơn giảm giá riêng mà sẽ viết Hóa đơn cho lô hàng sau (trong đó có phần ghi giảm giá lô hàng trước)

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em xuất một hóa đơn gi giảm giá hàng bán số hóa đơn ngày tháng năm đã xuất cho bên bán đồng thời làm biên bản điều chỉnh giảm giá bán ghi rõ điều chỉnh giảm giá bán số hóa đơn ngày tháng năm vào hóa đơn ngày tháng năm.
Sau đó đưa hóa đơn cho bên bán và yêu cầu họ ký đóng dấu vào Biên bản điều chỉnh giảm giá.
Thân!

Đ

Đàm Văn Hồng

Guest
31/8/07
57
0
0
Hà Nội
Đúng rồi hàng và hóa đơn đã xuất rồi ko thể xuất HĐ riêng cho phần giảm giá này, mà khi muốn viết giảm giá vào HĐ thì phải viết ngay lúc viết HĐ. Còn lần này thì để lần sau viết vậy (nếu khách đó còn mua) Và nhớ khoản giảm giá này phải có trong hợp đồng mua bán nhe ko là rách việc đó!

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Em có làm một phụ kiện hợp đồng, nêu rõ trường họp giảm giá.
Ý sếp là muốn xuất một hóa đơn giảm giá cho lô hàng này, tất nhiên là có chi tiền lại cho bên kia. Vì hàng hóa có tính chất đặc thù nên lâu lâu ( khoảng 8,9 tháng mới có giao dịch một lần. nếu đợi có lô hàng sau thì lu bu lắm. Sếp em thì muốn chuyến nào xong chuyến đó.
Em cũng đang lo vì không biết viết cái hóa đơn đó như thế nào? vì theo qui định thì không được viết hóa đơn âm.
Trích TT32 " Các trường hợp sử dụng hóa đơn điều chỉnh cơ sở kinh doanh không được ghi số âm"
Mình không hiểu câu này là sao? Ai hiểu rõ giả thích dùm mình với. Trong trường họp của mình giảm giá mà không ghi âm thì sao?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em có làm một phụ kiện hợp đồng, nêu rõ trường họp giảm giá.
Ý sếp là muốn xuất một hóa đơn giảm giá cho lô hàng này, tất nhiên là có chi tiền lại cho bên kia. Vì hàng hóa có tính chất đặc thù nên lâu lâu ( khoảng 8,9 tháng mới có giao dịch một lần. nếu đợi có lô hàng sau thì lu bu lắm. Sếp em thì muốn chuyến nào xong chuyến đó.
Em cũng đang lo vì không biết viết cái hóa đơn đó như thế nào? vì theo qui định thì không được viết hóa đơn âm.
Trích TT32 " Các trường hợp sử dụng hóa đơn điều chỉnh cơ sở kinh doanh không được ghi số âm"
Mình không hiểu câu này là sao? Ai hiểu rõ giả thích dùm mình với. Trong trường họp của mình giảm giá mà không ghi âm thì sao?
Tức là không được ghi số tiền âm trong hóa đơn ví dụ -500.000 đ chẳng hạn.
Việc em lập hóa đơn điều chỉnh giảm thì em chi ghi nội dung là điều chỉnh giảm HĐ
thành tiền 500.000đ
thuế suất
Tổng tiền
Và làm biên bản như mình hướng dẫn.

Đ

Đàm Văn Hồng

Guest
31/8/07
57
0
0
Hà Nội
Thế thì chỉ được viết phiếu chi để hạch toán vào phí thôi (có kèm theo phụ lục hợp đồng ), chứ không được viết hóa đơn. Hoặc chỉ có một cách là bạn bàn với xếp thỏa thuận với bên kia coi khoản đó là hàng bán trả lại (nhưng thực chất là giảm giá cho họ) Thế thì bạn đã giảm được thuế phải nộp rồi đó.
Chúc bạn thành công.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Thế thì chỉ được viết phiếu chi để hạch toán vào phí thôi (có kèm theo phụ lục hợp đồng ), chứ không được viết hóa đơn. Hoặc chỉ có một cách là bạn bàn với xếp thỏa thuận với bên kia coi khoản đó là hàng bán trả lại (nhưng thực chất là giảm giá cho họ) Thế thì bạn đã giảm được thuế phải nộp rồi đó.
Chúc bạn thành công.

không viết hóa đơn thì đâu có được giả trừ phần thuế đâu bạn?

Tức là không được ghi số tiền âm trong hóa đơn ví dụ -500.000 đ chẳng hạn.
Việc em lập hóa đơn điều chỉnh giảm thì em chi ghi nội dung là điều chỉnh giảm HĐ
thành tiền 500.000đ
thuế suất
Tổng tiền
Và làm biên bản như mình hướng dẫn.

Nếu vậy trên bảng kê đầu ra em kê hóa đơn này âm thì có được không vậy?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Đ

Đàm Văn Hồng

Guest
31/8/07
57
0
0
Hà Nội
Khi bạn nhận hàng bán trả lại bạn sẽ hạch toán:
- Tăng giá vốn: Nợ Tk156
Có 632 (KKTX)
- Giảm doanh thu:
Nợ TK 521
Nợ TK 3331
Có TK 1111
Vậy cái khoản 3331 này chính là mình đã được giảm thuế rồi đó còn gì bạn ơi.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Có 632 (KKTX)
- Giảm doanh thu:
Nợ TK 521
Nợ TK 3331
Có TK 1111
Vậy cái khoản 3331 này chính là mình đã được giảm thuế rồi đó còn gì bạn ơi.

mình không có nhận hàng lại. Chỉ giảm giá lô hàng đó thôi.
Mình hạch toán 532 giảm giá hàng bán. Vì Sếp yêu cầu xuất hóa đơn.
Với lại bạn cho mình hỏi hạch toán như thế nhưng không xuất hóa đơn thì sao giảm trên báo cáo được chứ?

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Trên hóa đơn bạn ghi bình thường (ko ghi âm), nên ghi là điều chỉnh giảm giá bán cho hđơn số ... ngày....
Định khoản : N532,33311/ C1111
Điều chỉnh giảm doanh thu : N511/C532

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Có 632 (KKTX)
-

BẠn làm thế này thì không đúng, làm gì có hàng nhập kho đâu.
Nếu muốn xuất hóa đơn thì bạn hãy làm biên bản điều chỉnh giảm với lý do hàng kém phẩm chất hay không đúng quy cách gì đó. Nếu giảm với lý do trên thì như bạn Đàm Văn Hồng nói là chính xác đấy.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
mình không có nhận hàng lại. Chỉ giảm giá lô hàng đó thôi.
Mình hạch toán 532 giảm giá hàng bán. Vì Sếp yêu cầu xuất hóa đơn.
Với lại bạn cho mình hỏi hạch toán như thế nhưng không xuất hóa đơn thì sao giảm trên báo cáo được chứ?
Em ơi !
Cái này anh làm mãi rồi, em cứ xuất hóa đơn và làm biên bản điều chỉnh giảm như anh hướng dẫn là ok. Còn không muốn phiền thì hủy cái HĐ đó đi xuất lại cái HĐ khác.
Thân

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Em ơi !
Cái này anh làm mãi rồi, em cứ xuất hóa đơn và làm biên bản điều chỉnh giảm như anh hướng dẫn là ok. Còn không muốn phiền thì hủy cái HĐ đó đi xuất lại cái HĐ khác.
Thân

Cám ơn anh, em chỉ thắc mắc cái vụ ra hóa đơn đó thôi. Em đã giải quyết xong vấn đề theo hướng dẫn của anh rồi.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cám ơn anh, em chỉ thắc mắc cái vụ ra hóa đơn đó thôi. Em đã giải quyết xong vấn đề theo hướng dẫn của anh rồi.

anh post cho em tham khảo luôn cái bản điều chỉnh giảm giá bán nè

Sửa lần cuối:
D

DATLE_ASIA

Guest
8/8/07
18
0
1
Ha Noi
Anh Xuân Trường hướng dẫn đúng rồi đó,

Trạng thái