Thay đổi cách tính lương

• Thread starter t nguyet
  • Ngày gửi
T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Anh chị ơi cho em hỏi tí nha:
DN tính tiền lương cho nhân viên theo cách là: Ngày công là 10.000đ/ngày, nhân viên trong tháng đi làm 10 ngày thì tiền lương : 10ngày*10.000=100.000 đ, đi làm 20 ngày thì lương: 20ngày*10.000 = 200.000 đ.Cách tính lương của kế toán tiền lương cũ của các năm trước( tính lương nhân viên làm việc hành chính và theo ca cũng như vậy ( 1 )
Năm 2007 DN muốn đổi lại cách tính lương như sau: nếu là đủ ngày công / tháng đối với nhân viên hành chính : 26 ngày thì sẽ nhận 200.000đ, nếu nhân viên làm 20 ngày thì lương sẽ là 20ngày*200.000/26ngày.
Còn nhân viên các bộ phận còn lại sẽ tính lương theo ý 1
Làm như vậy có được không?Có cần phải làm giấy tờ gì không?:wall::wall::wall::wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Anh chị ơi cho em hỏi tí nha:
DN tính tiền lương cho nhân viên theo cách là: Ngày công là 10.000đ/ngày, nhân viên trong tháng đi làm 10 ngày thì tiền lương : 10ngày*10.000=100.000 đ, đi làm 20 ngày thì lương: 20ngày*10.000 = 200.000 đ.Cách tính lương của kế toán tiền lương cũ của các năm trước( tính lương nhân viên làm việc hành chính và theo ca cũng như vậy ( 1 )
Năm 2007 DN muốn đổi lại cách tính lương như sau: nếu là đủ ngày công / tháng đối với nhân viên hành chính : 26 ngày thì sẽ nhận 200.000đ, nếu nhân viên làm 20 ngày thì lương sẽ là 20ngày*200.000/26ngày.
Còn nhân viên các bộ phận còn lại sẽ tính lương theo ý 1
Làm như vậy có được không?Có cần phải làm giấy tờ gì không?:wall::wall::wall::wall::wall::wall:
ok nếu trong HĐ quy định hoặc có quyết định của giám đốc

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Nhưng ông già lẩm cẩm ơi!trong hợp đồng lao động của em chỉ ghi là tiền lương theo thỏa thuận thôi, chứ không có gì cả.
Còn quyết định của giám đốc thì làm như thế nào, em mới ra trường đi làm nên mấy vấn đề này em không rõ lắm. Anh chỉ giúp em với!

phong2v

phong2v

Guest
Nhưng ông già lẩm cẩm ơi!trong hợp đồng lao động của em chỉ ghi là tiền lương theo thỏa thuận thôi, chứ không có gì cả.
Còn quyết định của giám đốc thì làm như thế nào, em mới ra trường đi làm nên mấy vấn đề này em không rõ lắm. Anh chỉ giúp em với!
HĐ ghi lương thoa thuận thì cũng phải ghi rõ là lương bao nhiêu bao gồm những gì chứ, thế chỉ ghi mỗi thoả thuận thôi à, cong nếu có sự tăng hay giảm so với HĐ đã ký thì giám đốc đều phải có quyết định bạn nhé, còn Quyết định của giám đốc thì nội dung thể hiện sự thay đổi đó

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Trong HĐ không ghi rõ tiền lương bao nhiêu cả, trong đó chỉ ghi là lương thỏa thuận, phụ cấp ăn ca....nhưng không có cái nào ghi giá tiền cụ thể cả. HĐ như vậy có đúng không?

phong2v

phong2v

Guest
Trong HĐ không ghi rõ tiền lương bao nhiêu cả, trong đó chỉ ghi là lương thỏa thuận, phụ cấp ăn ca....nhưng không có cái nào ghi giá tiền cụ thể cả. HĐ như vậy có đúng không?
Có thể chấp nhận đựoc nếu có Quyết định lương của từng người, hoặc từng bộ phận mức lương là bao nhiêu,
còn nếu ko có QĐ thì ko thể châp nhận được

L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
Bạn ơi! Nếu đã là hợp đồng lao động thì phải ghi các điều khoản rõ ràng chứ, và cty thì phải có điều lệ cty và quy định lương chứ trong đó thể nào chẳng ghi các khoản quy định về lương cho từng bộ phận. Bạn giở ra mà xem. Ví dụ như lương cơ bản bao nhiêu, phụ cấp bao nhiêu, các khoản thưởng phạt bao nhiêu...???

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Em còn vấn đề này nữa, trong hợp đồng mình sẽ ghi là:
- Lương đóng BHXH, BHYT của người lao động bằng mức lương thấp nhất theo qui định Nhà Nước ( 450.000 đ ).
Lương thực trả cho nhân vên là theo thỏa thuận là 800.000d, Còn lại phụ cấp ăn ca.....

Như vậy có được không hả các anh chị!

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Em còn vấn đề này nữa, trong hợp đồng mình sẽ ghi là:
- Lương đóng BHXH, BHYT của người lao động bằng mức lương thấp nhất theo qui định Nhà Nước ( 450.000 đ ).
Lương thực trả cho nhân vên là theo thỏa thuận là 800.000d, Còn lại phụ cấp ăn ca.....

Như vậy có được không hả các anh chị!

Được bạn ạh, ghi trong HĐ làm sao cho fù hợp là đc.:pepsi:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA