Chi phí Internet của nhà sếp đưa vào chi phí công ty được không? Thủ tục là gì?

• Thread starter 111vui
  • Ngày gửi
1

111vui

Guest
15/9/07
6
0
0
Bắc-Trung-Nam
Em chào cả nhà ạ! Công ty em là công ty cổ phần, hội đồng quản trị có 5 người. Kinh doanh trên mạng nên các sếp có thể làm việc ở nhà mà ko cần đến cty và các sếp về nhà buổi tối cũng hay làm việc. Bây giờ sếp em bảo em đưa các hóa đơn Internet ở nhà các sếp vào chi phí công ty. Các hóa đơn đó toàn điền tên riêng và địa chỉ nhà riêng các sếp. Em không hiểu như vậy có được tính vào chi phí hợp lý ko, sếp cứ bảo là đưa vào. Vậy cho em hỏi cần làm thủ tục gì để đưa vào được tính là chi phí hợp lý sau này quyết toán ko bị loại ra?
Các anh chị cho em ý kiến nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em chào cả nhà ạ! Công ty em là công ty cổ phần, hội đồng quản trị có 5 người. Kinh doanh trên mạng nên các sếp có thể làm việc ở nhà mà ko cần đến cty và các sếp về nhà buổi tối cũng hay làm việc. Bây giờ sếp em bảo em đưa các hóa đơn Internet ở nhà các sếp vào chi phí công ty. Các hóa đơn đó toàn điền tên riêng và địa chỉ nhà riêng các sếp. Em không hiểu như vậy có được tính vào chi phí hợp lý ko, sếp cứ bảo là đưa vào. Vậy cho em hỏi cần làm thủ tục gì để đưa vào được tính là chi phí hợp lý sau này quyết toán ko bị loại ra?
Cái đó được đưa vào chi phí hợp lý của gia đình sếp thôi em ah, chứ cty thì không được, nếu muốn hợp lý số chi phí đó thì chỉ còn cách xuất HĐ tên cty, địa chỉ cty, mst công ty thôi!
Thân!

M

map_nho

Guest
27/8/07
21
0
0
Hà Nội
Theo mình nghĩ chẳng có cách nào để các chi phí các sếp chi trả ở nhà không mang tên công ty lại được tính vào CF hợp lý cả. Cho vào bây giờ đến lúc qtthuế thì người ta cũng loại ra thôi bạn ạ.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Không sao cả em làm văn bản quy định chi các khoản tại nhà cho sếp ví dụ như điện thoại, internet chỉ có điều nói các sếp ghi mà số thuế vào là hoàn toàn hợp pháp. Đã có văn bản về việc này rồi đó

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

Bạn cần phân biệt CHI PHÍ KẾ TOÁN và CHI PHÍ ĐỂ TÍNH THU NHẬP CHỊU THUẾ

- Các chi phí trên được Thủ trưởng đơn vị duyệt chi thì được ghi nhận vào chi phí kế toán của DN

- Các chi phí trên khi lập quyết toán thuế thu nhập DN cuối năm sẽ bị loại trừ để xác định thu nhập chịu thuế

Do đó các chi phí trên bạn vẫn ghi nhận vào nghiệp vụ KTPS của DN, nhưng bị loại trừ khi lập QToán thuế

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Bạn cần phân biệt CHI PHÍ KẾ TOÁN và CHI PHÍ ĐỂ TÍNH THU NHẬP CHỊU THUẾ

- Các chi phí trên được Thủ trưởng đơn vị duyệt chi thì được ghi nhận vào chi phí kế toán của DN

- Các chi phí trên khi lập quyết toán thuế thu nhập DN cuối năm sẽ bị loại trừ để xác định thu nhập chịu thuế

Do đó các chi phí trên bạn vẫn ghi nhận vào nghiệp vụ KTPS của DN, nhưng bị loại trừ khi lập QToán thuế

Bác Trung nói đúng đấy bạn à, bạn cứ hạch toán bình thường, đến khi qtoán thì xuất toán khoản ấy ra là ok mà.
Thân

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Không sao cả em làm văn bản quy định chi các khoản tại nhà cho sếp ví dụ như điện thoại, internet chỉ có điều nói các sếp ghi mà số thuế vào là hoàn toàn hợp pháp. Đã có văn bản về việc này rồi đó

=?VB nào quy định các khoản chi ko có hoá đơn chứng từ hợp lệ được đưa vào chi phí hợp lý chị ???
=>Hoá đơn chứng từ ko hợp lệ ntn chị biết rùi mà.
=>trường hợp này đâu có được.Tất cả hoá đơn, chứng từ điện nước mang tên nhà riêng S=>Vợ S hạch toán chi phí gia đình là chuẩn nhất rồi.

X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3
Bạn ấy hỏi làm thế nào để được đưa vào làm chi phí hợp lý cơ mà, nói như thế thì nói làm gì hiiiiiiiiiiiiiii

thì vẫn đang nói chi phí hợp lý mà bạn, còn cái bạn đang nói hình như là chi phí hợp lệ bạn hỉ, đừng nóng thế chứ nhể?

phong2v

phong2v

Guest
thì vẫn đang nói chi phí hợp lý mà bạn, còn cái bạn đang nói hình như là chi phí hợp lệ bạn hỉ, đừng nóng thế chứ nhể?
Trong truờng hợp này thì là cả hợp lý và cả hợp lệ đều ko đc,
Chi phí hợp lệ là chi phí thực tế mà DN chi trả phục vụ cho DN nhưng ko đầy đủ hồ sơ chứng từ theo đúng pháp lý
Chi phí hợp lý bao gồm vừ hợp lệ và vừa phải có tính pháp lý,
Ko biết mình nói như thế có đung ko bạn

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trường hợp này không thể đưa được đâu các bác ah!, CP này đưa vào chi phí cho GĐ sếp khi sếp xác định nộp thuế thu nhập cá nhân thôi.:alcon:

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Chi phí hợp lệ là chi phí thực tế mà DN chi trả phục vụ cho DN nhưng ko đầy đủ hồ sơ chứng từ theo đúng pháp lý

Chi phí hợp lý: Là các chi phí phát sinh phục vụ cho SXKD của DN, hoặc liên quan đến doanh thu của DN

X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3

Theo mình thì nếu phân 2 trường hợp như bạn thì các thông tư, quy định chỉ cần nói hợp lý thôi (vì đã bao gồm hợp lệ trong đó rồi).

Hợp lý là chi phí đó phải là chi phí thực tế phát sinh theo quy định của công ty và được hạch toán trong sổ sách kế toán. Dù sao đó cũng là ý kiến mà mình thu thập được từ các sếp. Nếu bạn có ý kiến đóng góp, xin chân thành cám ơn, và mời bạn 1 ly :pepsi:

phong2v

phong2v

Guest
Theo mình thì nếu phân 2 trường hợp như bạn thì các thông tư, quy định chỉ cần nói hợp lý thôi (vì đã bao gồm hợp lệ trong đó rồi).

Hợp lý là chi phí đó phải là chi phí thực tế phát sinh theo quy định của công ty và được hạch toán trong sổ sách kế toán. Dù sao đó cũng là ý kiến mà mình thu thập được từ các sếp. Nếu bạn có ý kiến đóng góp, xin chân thành cám ơn, và mời bạn 1 ly :pepsi:
Chi phí hợp lệ theo luật kế toán có thể chập nhận đc, nhưng theo luật thuế thì phải là chi phí hợp lý,
có nhiều khoản chi phí hợp lệ đc hạch toán trong kế toán nhưng khi tính thuế TNDN thì lại ko đc tính vào chi phí hợp lý và phải loại ra.
VD: một số khảon trong TK 811

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

=>sai!
Chi phí là các khoản chi phí thực tế phát sinh theo quy định của cty =>được S ký duyệt và phải phản ánh đầy đủ trên sổ sách kế toán=>không phân biệt chi phí hợp lý hay không hợp lý.=>Chi phí kế toán.
=>Chi phí hợp lý sẽ được lọc ra từ các khoản chi phí để quyết toán thuế cuối năm=>chi phí THUẾ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA