Ke toan XDCB - Quyet toan du an

• Thread starter tonghop
  • Ngày gửi
T

tonghop

Guest
30/9/03
1
0
0
Theo quy dinh cua nha nuoc thi qua trinh thuc hien dau tu XDCB toan bo chi phi duoc tap hop vao 241
Qua trinh cap phat von (vd tu nguon von DTPT cua DN) duoc tap hop vao 441

Khi qua trinh dau tu XDCB hoan thanh, lap bao cao tong hop trong do co phan ra
TSCD tang moi
TSLD tang moi

Neu sau qua trinh dau tu XDCB ma toan bo gia tri dau tu tao ra su tang moi TSCD can cu vao quyet toan duoc duyet hach toan
Tang TSCD : No 211/ Co 241
Tang nguon : No 441/ Co 411

Neu sau qua trinh dau tu XDCB hoan thanh trong do co mot phan TSLD tang moi
VD: Tong gia tri du an 100Tr
TSCD tang moi 80tr
TSLD tang moi 20tr
Vay khi do viec duyet quyet toan cho du an va hach toan nghiep vu nhu the nao

Rat mong duoc giup do
email: thanhluutat@vnpt.com.vn
Cam on nhieu

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn vẫn thực hiện như trên thôi

Nợ 211
Nợ TKLQ
Có 241

đồng thời:

Nợ 441
Có 411

Trường hợp này là xác định rõ các tài sản lưu động đó được đầu tư bằng nguồn vốn xây dựng cơ bản.

N

ncc

Guest
Trong qua trinh dau tu XDCB, mot so hang muc cong trinh da hoan thanh, mot so TS da hoan thanh ban giao dua vao su dung nhung chua co Quyet toan duoc duyet, ban co the ghi tang ts theo gia tam tinh (thuongla theo quyet toan) khi nao quyet toan duoc duyet, neu co chenh lech thi co thi ghi tang hoac giam TS, giam KH TSCD da tinh theo so lieu chenhlech (thuong la chi co giam di chu khong tang len bao gio)
Hach toan dieu chinh gia tri TS: No(co) 211/Co(No) 338(138)
Hach toan dieu chinh Khau hao TSCD : NO(CO)214/CO(NO) 421.

H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Mọi người giúp em một vấn đề này với. Công ty em làm dự án khu sinh thái nghỉ dưỡng biển đa năng. Em lại mới vào công ty và bây giờ em đang tiến hành làm báo cáo tài chính cho năm 2005 và năm 2006
Nhưng em có một vấn đề mà không biết phải làm thế nào và thấy nản lòng quá:
Năm 2004, khi công ty có quyết định giao đất thì bắt đầu làm những hạng mục như: khảo sát, tư vấn, thiết kế, lập dự án. Song, đến tận bây giờ hồ sơ, chứng từ vẫn chưa được hoàn thiện. Mà thời hạn nộp báo cáo sắp hết rồi. Vậy em phải giải quyết vấn đề này như thế nào được ạ? Em có thể hạch toán trước và làm chứng từ sau được không ạ. Mong anh chị giúp đỡ em càng sớm càng tốt ạ.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
hangsau nói:
Mọi người giúp em một vấn đề này với. Công ty em làm dự án khu sinh thái nghỉ dưỡng biển đa năng. Em lại mới vào công ty và bây giờ em đang tiến hành làm báo cáo tài chính cho năm 2005 và năm 2006
Nhưng em có một vấn đề mà không biết phải làm thế nào và thấy nản lòng quá:
Năm 2004, khi công ty có quyết định giao đất thì bắt đầu làm những hạng mục như: khảo sát, tư vấn, thiết kế, lập dự án. Song, đến tận bây giờ hồ sơ, chứng từ vẫn chưa được hoàn thiện. Mà thời hạn nộp báo cáo sắp hết rồi. Vậy em phải giải quyết vấn đề này như thế nào được ạ? Em có thể hạch toán trước và làm chứng từ sau được không ạ. Mong anh chị giúp đỡ em càng sớm càng tốt ạ.
Nguyên tắc của Kế tóan là có chứng từ hợp lý hợp lệ mới được hạch toán vào các Tài khỏan tập hợp chi phí CT. Do vậy, khi chưa có chứng từ, em không thể hạch tóan vào các tài khỏan trên, bí quá em chỉ có thể treo công nợ trên các TK trung gian như TK 141, 331, 131 .... bao giờ đủ chứng từ mới được hạch tóan.

Mà anh nghĩ đối với 1 CT XD, việc treo công nợ là chuyện bình thường và vẫn làm quyết toán được, đâu có nhất thiết là phải đủ chứng từ để Quyết tóan công trình đâu, đây chỉ là Quyết tóan Năm mà ? Chi phí đã kết chuyển đến đâu thì làm báo cáo tới đó.

Mong em sẽ hòan thành tốt công việc của mình và đừng dại dột làm ẩu sai nguyên tắc tài chính sẽ rất phiền phức sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA