Hóa đơn GTGT sai nhưng hình như lại đúng

• Thread starter hồngtrường
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
bạn khá sáng tạo đó.tui chưa thấy ai làm như thế cả.rút kinh nghiệm lần sau nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Thứ nhất:
Ngay #1 phải được hiểu phần trích dẫn là như thế này:
- ... có thể viết bằng tay, đánh máy ...
- Số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in ...
Phải được hiểu một cách liền lạc chứ ko được tách riêng từng từ, tức là được hiểu viết hóa đơn thì có thể viết bằng tay hoặc đánh máy, hoặc in chứ ko được hiểu là có thể viết bằng tay trực tiếp lên liên 2.

Thứ hai:
Người ta đã sinh ra cái mẫu HĐGTGT được đánh thứ tự liên 1 (lưu), lưu ở đây là lưu tại cuống, liên 2 (giao KH), liên 3 (nội bộ). Như vậy liên 1 là liên gốc - liên chuẩn, do đó đương nhiên được hiểu là phải dùng liên gốc kê cho các liên sau, cho dù ko có qui định là dùng liên nào kê cho liên nào. Đồng thời cộng với phần trích dẫn của Tiger (bên dưới) thì kết luận rằng:

Nếu dùng liên 2 làm chuẩn để kê giấy than cho các liên khác là sai.

Tặng cho khúc này làm vốn nè:

Khi lập hoá đơn có thể viết hoặc đánh máy, phải lót giấy than để viết hoặc đánh máy một lần được in sang các liên có nội dung như nhau. Nội dung chỉ tiêu trên hoá đơn phải ghi rõ ràng, đầy đủ, đặc biệt là mã số thuế của người mua hàng.

Trích Quyết định 1126

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Chúng ta bàn là để hướng đến cái đúng mà làm chứ k phải tìm chổ hở của luật để mà lách. Người ta đã ghi rõ trong mỗi tờ hóa đơn là liên 1, liên 2, liên 3 rõ ràng rồi mà, như vậy đồng nghĩa theo thứ tự từ trên xuống rồi đó, nếu viết thì viết bắt đầu từ liên 1 chứ. Vậy mới thỏa mãn tính hợp lý và logic.

Vâng lý thuyết của bác đúng lắm, ai mà không muốn làm cho đúng, nhưng không chỉ ra cái sai của người ta thì làm sao người ta làm cho đúng được.
Khách hàng là muôn hình vạn trạng và không phải khách hàng nào cũng hiểu luật đâu thưa bác ==> mai mốt khách hàng của bác mang cái hóa đơn như thế này đưa cho bác thì bác nhớ mang mấy cái lý thuyết hợp lý logic này ra mà nói với người ta xem người ta có chịu hủy cái hóa đơn đó mà xuất cái khác không nhá.

Phải được hiểu một cách liền lạc chứ ko được tách riêng từng từ, tức là được hiểu viết hóa đơn thì có thể viết bằng tay hoặc đánh máy, hoặc in chứ ko được hiểu là có thể viết bằng tay trực tiếp lên liên 2

Vâng thưa bác TRUNG, hiểu theo ý của bác là tuyệt vời rồi.
Nhưng khổ nỗi không phải khách hàng nào cũng hiểu được như bác.
Có những khách hàng họ nói rằng "chúng ta làm việc theo hiến pháp và pháp luật nên cứ dựa vào luật mà làm, cái gì luật không cấm thì cứ vô tư."
Khổ thế đấy các bác ạ.

Nếu dùng liên 2 làm chuẩn để kê giấy than cho các liên khác là sai.

Còn vấn đề khẳng định đúng sai thì không cần bàn đến nữa, nó sai là cái chắc rồi.
Vấn đề là nó sai như thế nào và qui định ở văn bản nào thôi.
Nhưng có lẽ chưa có văn bản nào qui định rõ về điều này mà chỉ là suy luận mà ra thôi.
Cám ơn các anh chị đã cho ý kiến.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Vâng lý thuyết của bác đúng lắm, ai mà không muốn làm cho đúng, nhưng không chỉ ra cái sai của người ta thì làm sao người ta làm cho đúng được.
Khách hàng là muôn hình vạn trạng và không phải khách hàng nào cũng hiểu luật đâu thưa bác ==> mai mốt khách hàng của bác mang cái hóa đơn như thế này đưa cho bác thì bác nhớ mang mấy cái lý thuyết hợp lý logic này ra mà nói với người ta xem người ta có chịu hủy cái hóa đơn đó mà xuất cái khác không nhá.

Vâng thưa bác TRUNG, hiểu theo ý của bác là tuyệt vời rồi.
Nhưng khổ nỗi không phải khách hàng nào cũng hiểu được như bác.
Có những khách hàng họ nói rằng "chúng ta làm việc theo hiến pháp và pháp luật nên cứ dựa vào luật mà làm, cái gì luật không cấm thì cứ vô tư."
Khổ thế đấy các bác ạ.

Còn vấn đề khẳng định đúng sai thì không cần bàn đến nữa, nó sai là cái chắc rồi.
Vấn đề là nó sai như thế nào và qui định ở văn bản nào thôi.
Nhưng có lẽ chưa có văn bản nào qui định rõ về điều này mà chỉ là suy luận mà ra thôi.
Cám ơn các anh chị đã cho ý kiến.
Chúng ta có nên tranh luận cái việc như thế này không,nếu các bạn không thấy có qui định và cảm thấy viết liên 2 và 3 tiện hơn viết trên liên 1có lót giấy thang thì cứ viết nhưng nên nhớ 1 điều các nội dung đều giống nhau.Người ngoài cuộc sẽ nghĩ như thế nào các bạn tranh luận về việc này?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
bạn khá sáng tạo đó.tui chưa thấy ai làm như thế cả.rút kinh nghiệm lần sau nha.

Có thể xem cái bạn chưa thấy đó là may mắn không nhỉ?
Hay là bạn chưa tích lũy đủ kinh nghiệm.

Chúng ta có nên tranh luận cái việc như thế này không,nếu các bạn không thấy có qui định và cảm thấy viết liên 2 và 3 tiện hơn viết trên liên 1có lót giấy thang thì cứ viết nhưng nên nhớ 1 điều các nội dung đều giống nhau.Người ngoài cuộc sẽ nghĩ như thế nào các bạn tranh luận về việc này?

Theo em nghĩ thì chúng ta nên tranh luận về những việc mà chúng ta chưa hiểu hay hiểu chưa rõ ràng.

Có thể các bác ở đây chưa gặp phải trường hợp này bao giờ.
Em cũng hy vọng các bác không phải gặp trường hợp này trong suốt cuộc đời làm kế toán.
Nhưng em không may mắn được như các bác, em đang phải đối mặt với một đối tác như thế đấy.
Và vấn đề mấu chốt là họ đang muốn cái mà họ cần mặc dù em đã áp dụng hết các thủ thuật mà các bác đi trước đã chỉ bảo.
Thế bây giờ mọi người muốn em phải làm sao đây.
Nhận hóa đơn này thì lần sau họ lại làm thế nữa thì chết.
Mà không nhận thì nói thế nào và phân tích thế nào họ cũng không nghe.
Xem ra thì phải tự thân vận động thôi, nhờ vả cũng chẳng ích gì, lại còn bị mắng mới oan chứ.

L

lotus123

Sơ cấp
21/4/06
7
0
1
Hà Nội
Theo tôi, khách hàng và cơ quan thuế sẽ ít khả năng chấp nhận hóa đơn viết bằng mực sống của bạn vì nó thiếu cơ sở để chứng minh cả 3 liên được viết giấy than và có nội dung giống nhau theo trật tự thông thường (liên 1, liên 2, liên 3), tất nhiên trừ trường hợp gian lận. Trong trường hợp này, có thể sẽ phải mất công giải trình.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
@Hongtruong,
Giả sử trong trường hợp này bạn đưa hóa đơn cho tôi, tôi vẫn nhận (với đầy đủ các thông số của hóa đơn) nhưng tôi yêu cầu bạn đưa cho tôi ký lên hai liên còn lại của hóa đơn.
Theo luật thì bạn không nên làm như vậy vì nó không đúng chuẩn, với liên 1 lưu tại gốc thì bạn có cách nào để giải thích với thuế (làm cho họ nghi ngờ mất công phải đợi thời gian xác minh). Bản thân chữ gốc đã nói lên bạn cần phải viết từ đây đầu tiên, chữ không phải copy.
Kế toán cần kỹ năng vận dụng kiến thức học đã có & các văn bản luật và chứ để công việc được tốt hơn chứ không phải cố tình làm sai lệch đi vì cho là luật không quy định đến điều này.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA