Hủy Hóa đơn hay xuất Hóa đơn trả hàng?

• Thread starter Omely
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Khi bán hàng mình đã xuất hóa đơn cho bên bán, giao hàng trước rồi mình mới gởi PCN liên 2 sau cho khách, khi nhận hàng thì khách không mua nữa vì nói màu không giống đã đặt nên trả lại,Hđ liên 2 thì mình vẫn còn giữ ở đây.Vậy bây giờ mình làm biên bản hủy hóa đơn này hay là đưa hóa đơn này cho khách rồi bên khách viết hóa đơn trả hàng cho mình (Hóa đơn trong T9 này).

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Theo mình thì để đơn giản vấn đề:
Nếu chưa xé liên 2 ra khỏi cuốn. Gạch xéo cả ba liên. OK
Nếu đã xé liên 2 ra khỏi cuốn --->>> hủy
Còn hủy với lí do gì thì tùy trí tưởng tưởng nhá.
Chúc thành công

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Khi bán hàng mình đã xuất hóa đơn cho bên bán, giao hàng trước rồi mình mới gởi PCN liên 2 sau cho khách, khi nhận hàng thì khách không mua nữa vì nói màu không giống đã đặt nên trả lại,Hđ liên 2 thì mình vẫn còn giữ ở đây.Vậy bây giờ mình làm biên bản hủy hóa đơn này hay là đưa hóa đơn này cho khách rồi bên khách viết hóa đơn trả hàng cho mình (Hóa đơn trong T9 này).
=>trích dẫn TT32 - 2007/TT-BTC bạn tham khảo:
5.8- Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõhàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng,tiền thuế GTGT. Hoá đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh doanh số mua, bán, số thuế GTGT đã kê khai.
Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lạitheo giá không có thuế GTGT, tiền thuếGTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.
Thân mến!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Trời. Táo ơi có cần phải lí thuyết cứng nhắc thế không.
Đành rằng luật là thế. Nhưng cũng tùy trường hợp mà làm chứ.
Phát sinh đều trong tháng 9 thì lấy đâu ra mà đã khai thuế.
Hàng cũng nhận về đủ rồi. Vậy có cần làm phức tạp vấn đề như thế không.
Trường hợp này cứ coi như là là viết sai hóa đơn và hủy là đơn giản ấy mà.

X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3
Mình cũng đồng ý với hongtruong, vì phát sinh trong tháng 9, chỉ cần nhận lại hàng và làm biên bản hủy hóa đơn, nhờ bên kia ký vào biên bản cho đỡ phức tạp. Chứ bây giờ kêu bên mua nhận hóa đơn rồi xuất hóa đơn trả hàng, bên đó chưa chằc đã đồng ý...
Bác nào có ý kiến khác không cho mình tham khảo thêm với,...

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Làm cái biên bản HỦY cho nhanh , đừng nặng về thủ tục quá kẻo...... mất việc sớm đấy.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em làm biên bản hủy lý do khách hàng không nhận hàng rồi đưa sếp ký và fax nhờ khách hàng ký giúp gửi lại, là ok. Cái này tháng nào anh cũng làm ít nhất 1 lần nhiều thì ... không vấn đề gì hết, hàng xuất rồi giờ về nhập kho lại. Nếu định khoản thì Nợ TK 156 Có TK 632, Nợ TK 511 Nợ TK 333 Có TK 131, còn chi phí đã vận chuyển cho số hàng đó ghi Nợ TK 641 Có TK 111.112.
Thân!

D

Dhhb

Guest
26/9/07
12
0
0
TP.HCM

Ai cũng muốn đơn giản cho nhẹ nhàng, tuy nhiên theo tôi thì :
- Nếu liên 2 chưa xé rời thì khỏe thôi, cứ gạch chéo cả 3 liên còn lý do thì dễ mà.
- Nếu liên 2 đã xé có nghĩa ng mua đã nhận hàng cho dù bạn có lập luận thế nào đi nữa, vì thế phải làm theo trình tự như TT32 thôi. Có ý kiến cho rằng làm biên bản hủy vì ghi sai..., như vậy thì bạn phải xuất lại hđ khác chứ.

D

Dhhb

Guest
26/9/07
12
0
0
TP.HCM

- Nếu liên 2 chưa xé rời thì khỏe thôi, cứ gạch chéo cả 3 liên còn lý do đâu khó gì.
- Nếu liên 2 đã xé có nghĩa ng mua đã nhận hàng cho dù bạn có lập luận thế nào đi nữa, vì thế phải làm theo trình tự như TT32 thôi. Có ý kiến cho rằng làm biên bản hủy vì ghi sai..., như vậy thì bạn phải xuất lại hđ khác chứ.
KLuận : bạn đưa hóa đơn cho khách rồi bên khách viết hóa đơn trả hàng cho bạn (kèm bb trả hàng). Cũng có gì khó khăn đâu nhỉ, suy cho cùng họ cũng phải tuân thủ nguyên tắc chứ.

D

Dhhb

Guest
26/9/07
12
0
0
TP.HCM

- Nếu liên 2 chưa xé rời thì khỏe thôi, cứ gạch chéo cả 3 liên còn lý do thì dễ mà.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
- Nếu liên 2 chưa xé rời thì khỏe thôi, cứ gạch chéo cả 3 liên còn lý do đâu khó gì.
KLuận : bạn đưa hóa đơn cho khách rồi bên khách viết hóa đơn trả hàng cho bạn (kèm bb trả hàng). Cũng có gì khó khăn đâu nhỉ, suy cho cùng họ cũng phải tuân thủ nguyên tắc chứ.

Đúng là theo bạn thì không sai.
Dấu gạch đầu dòng thứ nhất : ok
Dấu gạch đầu dòng thứ hai: Chưa chắc.
Hóa đơn liên 2 đã xé không có nghĩa người mua đã nhận hàng.
Nếu hàng ko đủ tiêu chuẩn thì có cần làm động tác nhận hàng + nhận hóa đơn, sau đó lại trả hàng + xuất hóa đơn trả hàng, rồi lại nhận hàng + hóa đơn mới. ==> Như vậy hơi rắc rối
Vì vậy mình mới có nhận xét rằng nếu làm đúng theo hướng dẫn của TT32 thì tuyệt vời rồi.
Nhưng trong trường hợp này mình nên đơn giản hóa vấn đề bằng cách coi như hủy hóa đơn đã xuất với lý do sai, rồi xuất hóa đơn mới bằng đúng số hàng mà khách hàng chấp nhận. Cách này đơn giản hơn cách kia nhiều
Nhưng cũng tùy bạn muốn làm theo cách nào bạn cho là hợp lý nhất.
Thân

N

nhung_thin

Guest
4/2/07
50
0
0
HANOI
Viết sai cũng có nhiều trường hợp, ví dụ: láu táu viết và xé hóa đơn trước khi khách mua hàng chấp nhận thanh toán, có được ko bà con? từ trước tới nay em vẫn làm thế, giờ phải sửa lại 1 lô thì em chít........

D

Dhhb

Guest
26/9/07
12
0
0
TP.HCM
Chọn giải pháp cho riêng mình

Nhưng trong trường hợp này mình nên đơn giản hóa vấn đề bằng cách coi như hủy hóa đơn đã xuất với lý do sai, rồi xuất hóa đơn mới bằng đúng số hàng mà khách hàng chấp nhận. Cách này đơn giản hơn cách kia nhiều
Nhưng cũng tùy bạn muốn làm theo cách nào bạn cho là hợp lý nhất.
Thân

Có những sự việc hiểu theo cách này hay cách khác là tùy theo suy nghĩ của mỗi người. Quan trọng là chọn cách nào đơn giản nhất và hợp lý nhất cho riêng mình. Và như vậy ý kiến trên của anh, em hoàn toàn đồng ý. Thân!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Trời. Táo ơi có cần phải lí thuyết cứng nhắc thế không.
Đành rằng luật là thế. Nhưng cũng tùy trường hợp mà làm chứ.
Phát sinh đều trong tháng 9 thì lấy đâu ra mà đã khai thuế.
Hàng cũng nhận về đủ rồi. Vậy có cần làm phức tạp vấn đề như thế không.
Trường hợp này cứ coi như là là viết sai hóa đơn và hủy là đơn giản ấy mà.
---
ờ..ờ...tớ cũng nghĩ như vậy!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA