Thuế có kiểm tra phiếu nhập kho, phiếu xuất kho không?

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Các bạn ơi cho mình hỏi, khi mua bán hàng hóa có bắt buộc phải lập phiếu nhập kho, phiếu xuất kho, phiếu thu, phiếu chi ko. Và thuế có kiểm tra tất cả các chứng từ này ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn ơi cho mình hỏi, khi mua bán hàng hóa có bắt buộc phải lập phiếu nhập kho, phiếu xuất kho, phiếu thu, phiếu chi ko. Và thuế có kiểm tra tất cả các chứng từ này ko?
Có chứ bạn, bạn không lập mấy cái đó thì mình lưu trữ nó vào trong đầu sao được, phiếu nhập kho, xuất kho, phiêu thu, phiếu chi là các chứng từ gốc bạn căn cứ vào đó để vào sổ sách kế toán chứ.
Thân!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn xem lại chế độ chứng từ trong chế độ kế toán có loại bắt buộc có loại hướng dẫn từ đó bạn biết sẽ phải làm thế nào vừa đúng pháp luật vừa phù hợp với thực tế tại doanh nghiệp.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Không làm thì căn cứ vào đâu lên sổ sách .

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Không phiếu nhập kho, xuất kho, phiếu thu- phiếu chi thì không rõ bạn vào sổ sách kiểu gì? lấy gì làm căn cứ?

H

huuquang85

Guest
Phiếu nhập kho, xuất kho, phiếu thu- phiếu chi là những chứng từ gốc được dùng để ghi sổ. Và là căn cứ để đối chiếu giữa sổ sách và các chứng từ có liên quan. Bạn không những phải ghi mà còn phải cất giữ cẩn thận nữa đó. (^_^)

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Khi mua bán hàng hóa thì bắt buộc phải lập phiếu thu và phiếu chi thì chắc chắn rồi.
Nhưng còn phiếu nhập kho và xuất kho thì chưa chắc.
Nếu đứng trên góc độ là một thủ kho thì tôi chỉ làm phiếu nhập kho và xuất kho nếu thực sự việc nhập kho và xuất kho này là có thật.
Nhưng trên thực tế vẫn có những trường hợp hàng mua bán trực tiếp không thông qua kho.
VD: DN A mua hàng của DN B rồi bán thẳng cho DN C mà không cần làm động tác nhập về kho của mình rồi lại xuất đi.
Vì vậy tôi cho rằng không phải trường hợp nào cũng bắt buộc phải làm phiếu nhập kho và xuất kho khi thực hiện mua bán hàng hóa.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khi mua bán hàng hóa thì không nhất thiết phải làm thủ tục xuất nhập kho nếu bạn bán hàng tay 3. Nhưng trong DNSX phát sinh các nghiệp vụ nhập xuất kho thì phải bắt buộc lập phiếu xuất kho nhập kho, nó là căn cứ xác định quản lý hàng hóa trong kho. Phiếu thu phiếu chi phản ánh tình hình lưu chuyển tiền trong cty. Nó là cơ sở để bạn biết được đồng tiền của mình đang luân chuyển ra sao, ntn? Nếu tiền gửi trong ngân hàng thì khi chuyển tiền thanh toán hoặc thu tiền căn cứ vào ủy nhiệm chi, ủy nhiệm thu, giấy báo nợ báo có của ngân hàng. Phiếu thu, Phiếu chi, phiếu nhập kho, xuất kho là các chứng từ gốc của cty và khi bạn làm kế toán Phải lưu giữ cẩn thận.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
1. Chữ bắt buộc ở đây là phải dùng những quyển phiếu thu- chi , nhập kho - xuất kho bán sẵn hay là : Hiện em đang làm Kế toán hoàn toàn trên excel ( kể cả phiếu thu - chi , phiếu nhập - xuất kho ) , vậy có cần đăng ký với thuế không hay là áp dụng đúng mẫu là được ?
2.Chữ ký trên các chứng từ này một người có thể ký cho nhiều chức danh được ko ? ( vd : thủ quỹ = thủ kho , giám đốc = người nhận tiền , người lập phiếu = người nhận tiền ) ?( vì cty khan hiếm người quá:freddy:).
3. Phiếu thu - chi thì rõ rồi , còn chứng từ kèm theo phiếu nhập xuất gồm những gì ?

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
Các Anh chị ơi! Anh, Chị nào Có mẫu Phiếu xuất kho, phiếu nhập kho gửi wa giúp mình với. Em cảm ơn các Anh, Chị nhiều nha!
Gửi qua giúp địa chỉ Email: kimloanhpc@gmail.com

mình đã gửi cho bạn rồi đó chúc thành công nha bạn

H

hahitd

Guest
3/5/08
4
0
0
48
Đống Đa, Hà Nội
Khi mua bán hàng hóa thì bắt buộc phải lập phiếu thu và phiếu chi thì chắc chắn rồi.
Nhưng còn phiếu nhập kho và xuất kho thì chưa chắc.
Nếu đứng trên góc độ là một thủ kho thì tôi chỉ làm phiếu nhập kho và xuất kho nếu thực sự việc nhập kho và xuất kho này là có thật.
Nhưng trên thực tế vẫn có những trường hợp hàng mua bán trực tiếp không thông qua kho.
VD: DN A mua hàng của DN B rồi bán thẳng cho DN C mà không cần làm động tác nhập về kho của mình rồi lại xuất đi.
Vì vậy tôi cho rằng không phải trường hợp nào cũng bắt buộc phải làm phiếu nhập kho và xuất kho khi thực hiện mua bán hàng hóa.

Kinh nghiệm đó rất đúng và thực tế. Nhưng khi đó thì dùng kiểu hạch toán gì cho nghiệp vụ đó. Mình là Giám đốc nên rất quan tâm đến hoạt động quản trị tài chính. Hân hạnh được nhận trả lời của bạn vào hộp thư hahitd@gmail.com.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
K

Kathylove

Guest
23/3/08
23
0
0
40
Ha Noi
bạn ra Phan Huy Chú mua cả tá Phiếu nhập Phiếu xuất về mà dùng hoặc muốn dùng trên máy thì nhìn vào PN và PX rồi thiết kế ra là xong thôi, hoặc in từ phần mềm ra. Hãy chủ động những việc nhỏ như thế này đừng ngồi chờ xin sẵn như thế.

M

mymykindgirl117

Guest
10/11/07
2
0
0
TpHCM
Các anh chị ơi làm ơn chỉ giáo giùm em: CTy em la CTy thương mại, nhập khẩu hàng hoá từ nước ngoài rồi bán cho khách hàng trong nước. Hàng hoá Cty em mua về ko nhập kho mà xuất thẳng cho khách hàng. Trường hợp như vậy thì Cty em có cần phải lập phiếu nhập - xuất kho không?
Các bác giúp đỡ em với ... Thanks a lot !

T

TrinhTT

Guest
15/1/09
13
0
0
HN
Hàng nhập từ nước ngoài về mà xuất thẳng cho khách hàng thì vẫn phải làm phiếu nhập - xuất chứ.để còn đi kèm với chứng từ là tờ khai hải quan mà....!

T

Tongokhong

Guest

Các Bác trả lời còn thiếu ý hai nữa ah(chỗ màu đỏ í)!!!!!!!!!

P

phamvanchon

Guest
đó là các chứng từ gốc thi phải có chứ

L

lediepfiendly

Guest
13/8/09
2
0
0
Bacgiang
phieu nhap kho phieu xuat kho

Có chứ bạn, bạn không lập mấy cái đó thì mình lưu trữ nó vào trong đầu sao được, phiếu nhập kho, xuất kho, phiêu thu, phiếu chi là các chứng từ gốc bạn căn cứ vào đó để vào sổ sách kế toán chứ.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA