Thuế GTGT không được khấu trừ được tính vào chi phí đúng không?

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi Ánh Tuyết, 25 Tháng chín 2007.

7,530 lượt xem

1. Ánh Tuyết

Ánh Tuyết Guest

Mọi người giúp em vấn đề nhỏ này nhé. Do chưa có kinh nghiệm làm któan nhiều nên cái gì cũng hỏi rồi mới dám làm. Cty kinh doanh hoạt động không chịu thuế, hàng tháng em vẫn làm Báo cáo thuế nhưng không được khấu trừ. Em sử dụng hình thức kế toán theo NKC, em chia ra làm từng tháng. Em muốn hỏi mọi người là Phần thuế không được khấu trừ đó em được đưa vào Chi phí đúng không? Hàng tháng khi làm NKC em đưa toàn bộ số thuế không được khấu trừ đó vào chi phí đúng kg mọi người ( TK 642 ). Mọi người hãy giúp em nhé. Em xin cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

2. nguyenhien79

nguyenhien79 Mơ về nơi xa lắm

Last edited: 25 Tháng chín 2007
  3. tiger2774

tiger2774 Thành viên sơ cấp

Mình trích dẫn TT 32/2007/TT-BTC dưới đây, bạn sẽ biết mình đang làm đúng hay sai thui hen:

Cơ sở kinh doanh không được khấu trừ và hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng nêu tại mục II này mà phải tính vào nguyên giá tài sản cố định, giá trị nguyên vật liệu hoặc chi phí kinh doanh

4. minhlonghoian

minhlonghoian Thành viên sơ cấp

Ðề: Thuế GTGT không được khấu trừ được tính vào chi phí đúng không?

Mọi người ơi,em cũng có điều muốn dc giải đáp,khi thuế gtgt không đc khấu trừ đó mình đưa vào giá vốn(nợ tk 632/ có tk 1333) thì cuối kỳ tk 133 có số dư bên có,đến lúc đó mình có làm bút toán nào nữa không,chẳng lẻ cứ để số dư cuối kỳ ở bên có mãi sao?

5. hlhv

hlhv Thành viên sơ cấp

Ðề: Thuế GTGT không được khấu trừ được tính vào chi phí đúng không?

Cuối kỳ bạn có bút toán kết chuyển thuế gtgt được khấu trừ nữa mà: Nợ TK 3331/ Có TK 133: lấy số nhỏ hơn trong 2 tk đó (TK 133 lúc này đã trừ đi khoản chuyển sang 632)