Kê khai thuế Chuyên gia nước ngoài

• Thread starter NOBITA BT
  • Ngày gửi
N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Anh chị ơi cho em hỏi: Công ty em có thuê Công ty nước ngoài thiết kế 01 dự án và bên em phải trả trọn gói (vé máy bay, ăn ở...) em có được đưa vào chi phí không vì em không có hóa đơn. Em nghe nói phải đóng thuế thu nhập cho các chuyên gia này, không biết thủ tục như thế nào. Các anh chị giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh chị ơi cho em hỏi: Công ty em có thuê Công ty nước ngoài thiết kế 01 dự án và bên em phải trả trọn gói (vé máy bay, ăn ở...) em có được đưa vào chi phí không vì em không có hóa đơn. Em nghe nói phải đóng thuế thu nhập cho các chuyên gia này, không biết thủ tục như thế nào. Các anh chị giúp em với
Các chi phi của bạn muốn được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định TNDN thì bạn phải có hợp đồng thuê cty nước ngoài đó,và các chi phí này phải có hóa đơn hợp lệ. Và bạn phải nộp thuế TN cao cho các chuyên gia đó theo TT60. Như Sau
VI. Khai thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao (sau đây gọi là thuế thu nhập cá nhân)
1. Khai thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập thường xuyên:
1.1. Trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập thường xuyên:
- Tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập thường xuyên thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân có trách nhiệm khấu trừ thuế tại nguồn và khai thuế, nộp thuế thay cho người có thu nhập chịu thuế.
- Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân tạm tính theo mức 10% trên số thu nhập khi chi trả cho cá nhân vãng lai (không có hợp đồng lao động) khoản thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả khác thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.
- Cá nhân có thu nhập thường xuyên đến mức chịu thuế thu nhập cá nhân đăng ký nộp thuế trực tiếp với cơ quan thuế.

1.4.2. Hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân đối với thuế khấu trừ 10% trên số thu nhập khi chi trả là Tờ khai thuế thu nhập cá nhân khấu trừ 10% theo mẫu số 02/TNCN ban hành kèm theo Thông tư này.
Thủ tục bạn có thể làm theo hướng dẫn TT60 và các biểu mẫu hướng dẫn trong đó.

THân!

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Hiện giờ thì chưa thực hiện xong hợp đồng. Em có phải khai báo hợp đồng này với cơ quan thuế không hay làm xong mới báo. Công ty em chỉ trả hợp đồng trọn gói cho công ty nước ngoài chứ không phải thuê cá nhân là người nước ngoài, như vậy đâu áp dụng thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài được phải không anh

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hiện giờ thì chưa thực hiện xong hợp đồng. Em có phải khai báo hợp đồng này với cơ quan thuế không hay làm xong mới báo. Công ty em chỉ trả hợp đồng trọn gói cho công ty nước ngoài chứ không phải thuê cá nhân là người nước ngoài, như vậy đâu áp dụng thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài được phải không anh
Nếu em ký kết hợp đồng trọn gói với Cty nước ngoài thì em xuất luôn HĐ ghi thanh toán hợp đồng số ngày tháng năm. Trường hợp nếu em chi trả trực tiếp cho một cá nhân thì mới áp dụng thuế TNCN.
Thân!

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Nếu em ký kết hợp đồng trọn gói với Cty nước ngoài thì em xuất luôn HĐ ghi thanh toán hợp đồng số ngày tháng năm. Trường hợp nếu em chi trả trực tiếp cho một cá nhân thì mới áp dụng thuế TNCN.
Thân!

Đáng lẽ bên nước ngoài phải xuất hóa đơn cho mình chứ vì bên nước ngoài cung cấp dịch vụ mà. Anh có thể chỉ cho em văn bản nào qui định việc này không. Cảm ơn anh nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA