Hóa đơn viết bằng tiền đô ! Giúp em gấp !

• Thread starter LongKT
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

LongKT

Guest
18/12/06
21
0
0
41
Hà Nội
+ Công ty em có thuê phòng hội trường đặt ăn tại một khách sạn Hà Nội. Khách sạn đó xuất hóa đơn cho công ty em lại ghi như sau :
Tiền hàng : 800 đô.
Tiền thuế : 80 đô
Tổng cộng : 880 đô.
Bằng chữ : Tám trăm tám mươi đô.
+ Có một anh ở phòng em bảo hóa đơn ấy sai vì khi viết không qui ra VND, như vậy bên thuế sẽ ko chấp nhận. Em đang đã thanh toán hóa đơn ấy và đã khai thuế. Giờ đang rất bối rối vì không biết hóa đơn ấy có đúng không. Và nếu không đúng thì em phải xử lý thế nào :wall:. Các anh, chị giúp em với nhé. Thanks trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
+ Công ty em có thuê phòng hội trường đặt ăn tại một khách sạn Hà Nội. Khách sạn đó xuất hóa đơn cho công ty em lại ghi như sau :
+ Có một anh ở phòng em bảo hóa đơn ấy sai vì khi viết không qui ra VND, như vậy bên thuế sẽ ko chấp nhận. Em đang đã thanh toán hóa đơn ấy và đã khai thuế. Giờ đang rất bối rối vì không biết hóa đơn ấy có đúng không. Và nếu không đúng thì em phải xử lý thế nào :wall:. Các anh, chị giúp em với nhé. Thanks trước.

Đơn vị tính để kê khai thuế là vnd. Lý ra hóa đơn đó phải ghi tỷ giá và quy ra tiền Việt. Bi giờ bạn kêu bên đó xuất lại và hủy tờ cũ đi, nhanh mà.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Bạn ơi nếu không chữa cháy được thì trường hợp cuối cùng là bắt người ta hủy và xuất cái khác.
Nhưng trong trường hợp này theo mình nghĩ bên kia không cần phải hủy đâu.
Bạn trả lại cái hóa đơn đó cho bên kia, và họ sẽ ghi thêm tỉ giá thanh toán liên ngân hàng vào đúng thời điểm phát hàng hóa đơn và nhân lên số tiền VNĐ tương ứng là ok ấy mà ( dĩ nhiên khi ghi thêm thì 3 liên phải như nhau và cùng một nét chữ) hihi chắc là không sao đâu

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Huỷ HĐ đó đi, viết hđ khác quy ra tiền VNĐ.Sửa như bạn hongtruong là chết đó !

T

Tien Giang

Guest
7/6/07
7
0
0
HCM
Lấy tỷ giá liên ngân hàng của ngày xuất hóa đơn, tự bạn quy ra VND và hạch toán theo VND.

L

LongKT

Guest
18/12/06
21
0
0
41
Hà Nội
+ @all : Cám ơn các bác đã cho ý kiến.
+ @tiger2774 : Hic. Hóa đơn ý viết trong tháng 8, em đã khai thuế vào tháng 8 rồi, bên KS đó cũng đã viết hóa đơn sang tháng 9. Bây giờ làm biên bản hủy thì em phải điều chỉnh thuế thế nào ạ. Sắp quyết toán quí 3 đến nơi rồi hic hic.
+
Bạn ơi nếu không chữa cháy được thì trường hợp cuối cùng là bắt người ta hủy và xuất cái khác.
Nhưng trong trường hợp này theo mình nghĩ bên kia không cần phải hủy đâu.
Bạn trả lại cái hóa đơn đó cho bên kia, và họ sẽ ghi thêm tỉ giá thanh toán liên ngân hàng vào đúng thời điểm phát hàng hóa đơn và nhân lên số tiền VNĐ tương ứng là ok ấy mà ( dĩ nhiên khi ghi thêm thì 3 liên phải như nhau và cùng một nét chữ) hihi chắc là không sao đâu
Đầu tiên em cũng định thế nhưng quan trọng là chỗ tiền hàng, tiền thuế, và tiền bằng chữ đều ghi hết bằng đô. Mình thêm vào mỗi tỷ giá ko biết có làm sao ko nhỉ HI HI

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
+ @all : Cám ơn các bác đã cho ý kiến.
+ @tiger2774 : Hic. Hóa đơn ý viết trong tháng 8, em đã khai thuế vào tháng 8 rồi, bên KS đó cũng đã viết hóa đơn sang tháng 9. Bây giờ làm biên bản hủy thì em phải điều chỉnh thuế thế nào ạ. Sắp quyết toán quí 3 đến nơi rồi hic hic.

Khai thuế là thế nào? Chẵng lẽ đưa vào 03 hàng hóa dịch vụ mua vào là 800usd, thuế GTGT là 80usd?:wall: Đừng nói là tự mình lấy tiền usd nhân với tỷ giá rùi kê khai nha.

Kê khai rồi, thì có sao đâu chứ. Cái này cũng giống như hủy hóa đơn bình thường mà. Điều chỉnh như mọi hóa đơn hủy khác.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Chắc chắn là phải hủy HĐ ,không có cách nào khác.

Sửa lần cuối:
N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Theo qui định tại Điều 11 Luật kế toán thì đơn vị tính trong kế toán là đồng Việt Nam (ký hiệu quốc gia là “đ”, ký hiệu quốc tế là “Việt NamD”). Trong trường hợp nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh là ngoại tệ, phải ghi theo nguyên tệ là đồng Việt Nam theo tỷ giá hối đoái thực tế hoặc quy đổi theo tỷ giá hối đoái do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm phát sinh.

Căn cứ qui định nêu trên thì trường hợp hóa đơn GTGT ghi bằng ngoại tệ, phần dưới có ghi tỷ giá ngoại tệ thì phải qui đổi ra tiền Việt Nam và ghi trên hóa đơn là tiền Việt Nam.

T

Tora

Guest
18/8/06
11
0
0
Hà Nội
Theo mình biết thì, hóa đơn của KS Hà Nội thường ghi bằng USD, nhưng ở phía dưới bao giờ cũng có 1 dòng "Tỷ giá quy đổi" . Bạn xem lại nhé, khi kê khai thì lấy chính tỷ giá đó quy đổi ra VND để kê khai.
Có bác nào có ý kiến khác không ? post lên cho các bạn khác và mình tham khảo nhé.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Các hóa đơn có đơn vị tiền tệ bằng ngoại tệ thì bao giờ bên xuất hóa đơn họ cũng có ghi thêm tỉ giá quy đổi cho ngày xuất.

K

KHong

Guest
20/4/07
37
0
0
38
Bac Giang
Nhưng các Bác ơi, cho E hỏi thêm nhé! Ở Công ty cũng có trường hợp như vậy, khi E viết hóa đơn cho khách hàng E vẫn ghi tiền đô, nhưng E có thêm một dòng là bằng VND, E tính toán và qui đổi ở ngoài sau đó tính ra bao nhiêu tiền Việt E ghi luôn vào hóa đơn (vd: Dòng trên là 88000 USD E thêm dòng dưới ghi = bao nhiêu tiền VND) như vậy có được k a????
Các Bác giúp E với!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nhưng các Bác ơi, cho E hỏi thêm nhé! Ở Công ty cũng có trường hợp như vậy, khi E viết hóa đơn cho khách hàng E vẫn ghi tiền đô, nhưng E có thêm một dòng là bằng VND, E tính toán và qui đổi ở ngoài sau đó tính ra bao nhiêu tiền Việt E ghi luôn vào hóa đơn (vd: Dòng trên là 88000 USD E thêm dòng dưới ghi = bao nhiêu tiền VND) như vậy có được k a????
Các Bác giúp E với!

Vậy là được rồi bạn, điều quan trọng là thể hiện vnd và tỷ giá quy đổi trên hóa đơn

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Khi viết hóa đơn GTGT tại VN nếu gặp trường hợp ghi nhận bằng ngoại tệ thường ghi như sau:

Tiền hàng/dịch vụ ghi nguyên giá là ngoại tệ.
dòng dưới ghi tỷ giá
dòng tổng tiền hàng, tiền thuế và tổng thanh toán ghi bằng VND.

Như vậy khi KS Hà nội chỉ ghi ngoại tệ, tỷ giá mà kg qui đổi ra VND ngay thì sẽ sai so với Luật kế toán VN, chắc chắn phải bắt nó ghi lại hóa đơn khác cho mình.

L

LongKT

Guest
18/12/06
21
0
0
41
Hà Nội
Ok. Cám ơn các bác.Em xử lý xong vụ này roài. Hic bên thuế lại ra một cái TT60 mới thay đổi một số điểm trong việc kê khai thuế GTGT báo hại em làm xong rồi lại phải sửa lại. Ặc ặc.:confused:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA