thuế TNCN khấu trừ 10%

• Thread starter bLang
  • Ngày gửi
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Chào các bạn. Hôm nay mình gặp một chuyện về cứ thấy bức xúc mãi. Mình chi tiền cho giáo viên mời giảng, theo quy định của thuế là nếu chi cho những đối tượng ngoài cơ quan từ 500.000 trở lên phải khấu trừ 10%. Mình giải thích cho họ, họ không nói gì. Nhưng khi mình viết biên lai khấu trừ, yc họ cung cấp giấy CMND thì họ nói "thủ tục gì mà nhiêu khê quá", mình cũng cố gắng giải thích. Xong mình đưa BL cho họ, họ cầm BL khấu trừ 10% thuế xé và vứt đi. Mình cảm thấy rất khó chịu, cùng người có học thức với nhau mà sao cách xử xử của họ tệ quá.
Mình chỉ có mấy điều muốn hỏi: nếu như với thái độ đó mình có buộc họ vào tội gì được k? Quả thật mình rất buồn, nên chăng thuế mở rộng thêm khoảng khấu trừ 10% với khoảng cao hơn, khoảng 1tr chẳng hạn. Và những cán bộ, nhân viên nhà nước thì Thuế nên có buổi nói cho họ hiểu thì cũng đỡ phải phiền hà. Rõ ràng mình thấy đa số là cán bộ k hiểu, vậy thì đối với những người dân lao động thì thế nào.
Mình thấy bức xúc nên đưa ra các bạn thảo luận, k biết là có vi phạm nội quy diễn đàn k???

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các bạn. Hôm nay mình gặp một chuyện về cứ thấy bức xúc mãi. Mình chi tiền cho giáo viên mời giảng, theo quy định của thuế là nếu chi cho những đối tượng ngoài cơ quan từ 500.000 trở lên phải khấu trừ 10%. Mình giải thích cho họ, họ không nói gì. Nhưng khi mình viết biên lai khấu trừ, yc họ cung cấp giấy CMND thì họ nói "thủ tục gì mà nhiêu khê quá", mình cũng cố gắng giải thích. Xong mình đưa BL cho họ, họ cầm BL khấu trừ 10% thuế xé và vứt đi. Mình cảm thấy rất khó chịu, cùng người có học thức với nhau mà sao cách xử xử của họ tệ quá.
Mình chỉ có mấy điều muốn hỏi: nếu như với thái độ đó mình có buộc họ vào tội gì được k? Quả thật mình rất buồn, nên chăng thuế mở rộng thêm khoảng khấu trừ 10% với khoảng cao hơn, khoảng 1tr chẳng hạn. Và những cán bộ, nhân viên nhà nước thì Thuế nên có buổi nói cho họ hiểu thì cũng đỡ phải phiền hà. Rõ ràng mình thấy đa số là cán bộ k hiểu, vậy thì đối với những người dân lao động thì thế nào.
Mình thấy bức xúc nên đưa ra các bạn thảo luận, k biết là có vi phạm nội quy diễn đàn k???
Không sao đâu bạn, việc cập nhập pháp luật thì những người bị ảnh hưởng trực tiếp mới quan tâm, người không liên quan họ không quan tâm, họ chỉ quan tâm tới số tiền mà họ nhân được, thái độ cũng tùy mỗi người, làm "dâu trăm họ thì chịu cực chút đi em". Cách giải quyết toàn vẹn nhất trong trường hợp của em là Cty nộp thay họ số tiền 10% trong thỏa thuận. Đảm bảo khi nhân tiền họ cười hớn hở.( nói nhỏ chút nhé thay vì trừ của họ 10%) khi minh thỏa thuận mình để giá trị thấp hơn chút xiu, cùng một số tiền có thể giải quyết được 2 vấn đề đó, hihi)
Thân!

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Mình cũng từng làm như bạn Xuân Trường.
Vấn đề là khi thỏa thuận chi phí bạn phải đề cập luôn khoản thuế này thì khi nhận tiền họ mới không ...bức xúc

D

DangHuy

Guest
11/10/06
23
0
0
TP Huế
Mình cũng đồng ý với Pear59, đây gọi là tai nạn nghề nghiệp, tuy nhiên một phần cũng do lỗi của cơ quan bạn nên đừng buồn nhiều nữa.
Cơ quan bạn nên có một buổi mời cán bộ thuế về hướng dẫn cho CB cơ quan hiểu. Hơn nữa khi mời giảng Cơ quan bạn nên ghi rõ ràng trong giấy mời giảng. Minh nghĩ như vậy sau này sẽ OK thôi

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Không sao đâu bạn, việc cập nhập pháp luật thì những người bị ảnh hưởng trực tiếp mới quan tâm, người không liên quan họ không quan tâm, họ chỉ quan tâm tới số tiền mà họ nhân được, thái độ cũng tùy mỗi người, làm "dâu trăm họ thì chịu cực chút đi em". Cách giải quyết toàn vẹn nhất trong trường hợp của em là Cty nộp thay họ số tiền 10% trong thỏa thuận. Đảm bảo khi nhân tiền họ cười hớn hở.( nói nhỏ chút nhé thay vì trừ của họ 10%) khi minh thỏa thuận mình để giá trị thấp hơn chút xiu, cùng một số tiền có thể giải quyết được 2 vấn đề đó, hihi)
Thân!

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Thân!

Vâng, cám ơn các bạn. Do những năm qua mình k thực hiện việc khấu trừ này, vừa qua thuế làm dữ quá nên mình mới đưa vào thực hiện nên nhiều ng cũng hơi ngỡ ngàng. Nhưng k biết cơ quan trả thay họ khoản thuế này theo như bạn Trường nói thì có bị vi phạm vì k? và đó có được coi là khoản chi hợp lệ k? Còn nếu như thỏa thuận gì đó theo bạn Trường nói thì mình thấy k ổn lắm, nếu như khoản chi là 500.000đ thì có thể giảm xuống xuống được, còn nếu nhiều quá thì lấy đâu mà bù bây giờ, vì tiền phải chi đủ cho họ mà.
Mong các bạn góp ý thêm

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Vâng, cám ơn các bạn. Do những năm qua mình k thực hiện việc khấu trừ này, vừa qua thuế làm dữ quá nên mình mới đưa vào thực hiện nên nhiều ng cũng hơi ngỡ ngàng. Nhưng k biết cơ quan trả thay họ khoản thuế này theo như bạn Trường nói thì có bị vi phạm vì k? và đó có được coi là khoản chi hợp lệ k? Còn nếu như thỏa thuận gì đó theo bạn Trường nói thì mình thấy k ổn lắm, nếu như khoản chi là 500.000đ thì có thể giảm xuống xuống được, còn nếu nhiều quá thì lấy đâu mà bù bây giờ, vì tiền phải chi đủ cho họ mà.
Mong các bạn góp ý thêm
Mình nói ý này cho bạn hiểu nhé. Nếu ký hợp đồng khoán cho họ giá trị là 5.00.000 chẳng hạn thì bạn chỉ thỏa thuận ký hợp đồng 4.500.000 đ và trong hợp đồng mình nói rõ DN sẽ nộp tiền thuế TNCN cho họ là 500.000 đ tổng giá trị hợp đồng là 5.000.000đ. Nếu họ đồng ý thì mình ký hợp đồng. Khi kết thúc hợp đồng mình viết phiếu thanh toán tổng tiền hợp đồng của họ là 5.000.000 nhưng số tiền thực lãnh chỉ là 4.500.000đ còn số tiền 500.000 đ mình nộp thay họ.
Thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mình cũng xin nói rõ là nếu cá nhân thì mới trừ như thế nhé, còn nếu là một tập thể 3-4 người thì không đc trừ đâu mà phải thanh toán đủ cho họ. Trường hợp trừ này áp dụng khi thanh toan với cá nhân.
Thân!

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Mình nói ý này cho bạn hiểu nhé. Nếu ký hợp đồng khoán cho họ giá trị là 5.00.000 chẳng hạn thì bạn chỉ thỏa thuận ký hợp đồng 4.500.000 đ và trong hợp đồng mình nói rõ DN sẽ nộp tiền thuế TNCN cho họ là 500.000 đ tổng giá trị hợp đồng là 5.000.000đ. Nếu họ đồng ý thì mình ký hợp đồng. Khi kết thúc hợp đồng mình viết phiếu thanh toán tổng tiền hợp đồng của họ là 5.000.000 nhưng số tiền thực lãnh chỉ là 4.500.000đ còn số tiền 500.000 đ mình nộp thay họ.
Thân!

Thực ra cái này cũng khó bạn ạh, vì giá trị thực tế của HĐ là 5tr mà bạn bớt giá của người ta xuống còn 4.5tr mà ko giải thích rõ ràng thì có ai chịu chấp nhận ko? Mình nghĩ là khó đấy.
Chỉ có cách là: - Trước khi ký hợp đồng, đề cập đến số tiền thuế TNCN phải nộp khấu trừ tại nguồn là 10%, nếu họ đồng ý thì okie, còn nếu ko thì:...
+ một là: chọn đối tác khác vậy
+ hai là: cty bạn chấp nhận đóng cho họ khoản thuế TNCN 10% này.
Vấn đề này cũng đã có 1 bài phóng sự nêu lên vấn đề bức xúc là làm thế nào để người dân họ hiểu, chỉ có thể giải thích mềm mỏng, áp dụng nghiêm túc từ phía cty khi ký kết hợp đồng, rồi dần dần sẽ giải quyết được thôi.:angel::1luvu:

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Khó là đơn vị mình là trường học, mình mời họ giảng dạy 1h là bao nhiêu tiền, rồi tính thực tế ra, cũng khó có thể đề cập rõ trong hợp đồng là họ sẽ được bao nhiêu tiền mà chỉ đợi kết thúc xong năm học mới biết rõ là họ giảng bao nhiêu giờ mà thanh lý rồi tính ra tổng số tiền họ lãnh(điều này thì họ tính từng giờ) mình k thể giảm giá trị được.
Mình biết 10% thuế khấu trừ chỉ tính cho cá nhân ngoài cơ quan thôi

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khó là đơn vị mình là trường học, mình mời họ giảng dạy 1h là bao nhiêu tiền, rồi tính thực tế ra, cũng khó có thể đề cập rõ trong hợp đồng là họ sẽ được bao nhiêu tiền mà chỉ đợi kết thúc xong năm học mới biết rõ là họ giảng bao nhiêu giờ mà thanh lý rồi tính ra tổng số tiền họ lãnh(điều này thì họ tính từng giờ) mình k thể giảm giá trị được.
Trời! Vậy bạn ký hợp đồng với họ đi. Từ đầu giờ bạn không nói đơn vị bạn là trường học thì mình đâu có biết được, vấn đề của bạn là thuê giáo viên về giảng dạy ở trường. Và hàng tháng khi bạn thanh toán lương cho họ thì bạn phải trừ số tiền TNCN của họ là 10%. Vậy thì bạn phải đóng thay cho họ thôi và học phí cho các học viên phải tăng thêm chút ít. Chứ động tới mấy thầy cô giáo thuê về giảng dạy thì cũng hơi mệt, họ không vui bạn cũng phải thông cảm thôi. DN SX hay thương mại khác thì bạn áp dụng trừ của họ khi ký hợp đồng chứ mấy thầy cô thì mình cũng potay. Thôi đừng buồn bạn ơi!

K

ketoanvien45

Guest
14/9/07
47
2
0
Việt Nam
Bạn chịu khó hàng tháng tính họ dạy bao nhiêu giờ rồi ký hợp đồng lùi lại đầu tháng và thanh toán theo HĐ mà thôi,thuế TNCN chỉ tính đối với người ngoài đơn vị mà thôi, còn giáo viên trong trường thì cuối năm mới tính 1 lần

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA