Hợp đồng thuê nhà

• Thread starter an nguyên
  • Ngày gửi
A

an nguyên

Guest
Công ty em và chủ nhà có ký hợp đồng thuê nhà từ tháng 01/2007 , nhưng chủ nhà không thông báo lên phường và không nộp thuế . Đến tháng 09/2007 mới kê khai lên phường và bắt đầu đóng thuế . Nhưng tiền thuế đó công ty em đóng hộ . Vậy từ tháng 01 đến nay có bị phạt tiền thuế không và số tiền thuê nhà trước khi đóng thuế có được tính vào chi phí không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
102
0
0
40
daklak
Theo mình bạn vẫn lên phường đóng thuế theo quy định, là từ tháng 01/2007 đến tháng 09/2007, khi bạn đã đóng rồi thì bạn đưa vào chi phí

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Theo quy định trong vòng 10 ngày từ khi ký kết hợp đồng thuê nhà là chủ nhà phải ra phường đăng ký và đóng thuế, quá hạn là bị phạt, nhưng là phạt chủ nhà chứ không phải phạt công ty bạn, tuy nhiên chẳng chủ nhà nào chịu mà toàn công ty đi thuê phải nộp phạt thôi, và đương nhiên tiền phạt thì không được coi là chi phí hợp lý hợp lệ rồi!

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Công ty em và chủ nhà có ký hợp đồng thuê nhà từ tháng 01/2007 , nhưng chủ nhà không thông báo lên phường và không nộp thuế . Đến tháng 09/2007 mới kê khai lên phường và bắt đầu đóng thuế . Nhưng tiền thuế đó công ty em đóng hộ . Vậy từ tháng 01 đến nay có bị phạt tiền thuế không và số tiền thuê nhà trước khi đóng thuế có được tính vào chi phí không?

Công ty mình cũng thuê nhà từ tháng 05/2006 nhưng vừa rồi công ty mình cũng mới đóng thuế mà có vấn đề gì đâu.
Bạn đừng lo nhé.
Khi mình đóng tiền thuê nhà cho chủ nhà thì mình vẫn phải phản ánh đều được tính vào chi phí bạn nhé.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Lên phường làm gì nhỉ?:wall: trên đó đâu có giúp gì cho được chứ bạn?:wall:

Tháng 09/2007 mới kê khai thì chắc chắn bị phạt, tối đa 1 lần thuế (căn cứ NĐ 98).

Tiền thuế bạn đóng hộ có quy định trong hợp đồng rõ ràng không? Nếu có thì mới tính phần thuế bạn đóng giùm vào chi phí được nhé. Số tiền phạt=> lấy tiền túi ra thôi, còn không thì lấy 421 ra (hết cách rùi).

hoacafe83 nói:
Công ty mình cũng thuê nhà từ tháng 05/2006 nhưng vừa rồi công ty mình cũng mới đóng thuế mà có vấn đề gì đâu.

Cái này thì mình chưa thấy à nhen. Ngoại trừ 2 trường hợp: cán bộ thuế có vấn đề hay quy định thanh toán tiền thuê nhà trong hợp đồng.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA