Cty nào áp dụng QĐ 48 hay 15?

• Thread starter Omely
  • Ngày gửi
O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Khi mình vào làm thì không biết là có QĐ 48,15 (vì mình mới vào nghề), bây giờ đọc trên diển đàn về xem sổ lại thì thấy chẳng giống QĐ nào hết, gọi KT cũ thì nói một câu "xanh rờn" không biết đang làm sao thì làm vậy đi, chẳng đký QĐ nào hết., hic hic,,, pó chân.Mình hỏi chị bạn KT thì nói khi làm BCTC năm 2006 thì thuế sẽ cho mình biết là mình áp dụng QĐ nào. Mình thấy trong BCTC thì chị ấy lại để mẫu theo QĐ 167 :wall:. Bây giờ mình phân vân không biết là áp dụng QĐ nào để làm cho đúng qui định nữa, nếu theo QĐ 48 thì không còn sd TK 641, nhưng mà sổ 2007 thì 641 vẫn nằm ì ở đó, còn theo QĐ 15 thì mình thấy sổ cũng không giống nữa :wall::wall::wall:.
1/Nếu bây giờ mình áp dụng theo QĐ 15 thì có bị phạt không (vì không đký từ đầu năm).
2/Nếu áp dụng QĐ 48 thì bây giờ mình chuyển các TK 641 qua 6421 theo đúng qui định thì có được không.
Cty nào thì được qui định là áp dụng QĐ 15 hay QĐ 48.Các bạn giúp mình gấp với nhé gần hết năm rùi mà sổ mình chẳng ra làm sao cả.Cám ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
_QĐ 15 dành cho mọi loại hình doanh nghiệp thường là doanh nghiệp lớn hệ thống sản xuất kinh doanh phức tạp.
_QĐ 48 dành cho doanh nghieepj vừa và nhỏ thường có mức vốn dưới 10 tỷ đồng và có số lao động <300 hệ thống sản xuất kinh doanh tương đối đơn giảm, khối lượng chứng từ không lớn lắm
Tùy theo trường hợp cụ thể tại doanh nghiêẹ để lựa chọn nếu đầu năm chưa đăng ký thì bậy giờ đăng ký cũng không sao tuy nhiên thực hiên QĐ nào thì thời gian cũng phải ổn định ít nhất 2 năm.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khi mình vào làm thì không biết là có QĐ 48,15 (vì mình mới vào nghề), bây giờ đọc trên diển đàn về xem sổ lại thì thấy chẳng giống QĐ nào hết, gọi KT cũ thì nói một câu "xanh rờn" không biết đang làm sao thì làm vậy đi, chẳng đký QĐ nào hết., hic hic,,, pó chân.Mình hỏi chị bạn KT thì nói khi làm BCTC năm 2006 thì thuế sẽ cho mình biết là mình áp dụng QĐ nào. Mình thấy trong BCTC thì chị ấy lại để mẫu theo QĐ 167 :wall:. Bây giờ mình phân vân không biết là áp dụng QĐ nào để làm cho đúng qui định nữa, nếu theo QĐ 48 thì không còn sd TK 641, nhưng mà sổ 2007 thì 641 vẫn nằm ì ở đó, còn theo QĐ 15 thì mình thấy sổ cũng không giống nữa :wall::wall::wall:.
1/Nếu bây giờ mình áp dụng theo QĐ 15 thì có bị phạt không (vì không đký từ đầu năm).
2/Nếu áp dụng QĐ 48 thì bây giờ mình chuyển các TK 641 qua 6421 theo đúng qui định thì có được không.
Cty nào thì được qui định là áp dụng QĐ 15 hay QĐ 48.Các bạn giúp mình gấp với nhé gần hết năm rùi mà sổ mình chẳng ra làm sao cả.Cám ơn mọi người nhiều.
Khi có quyết định 48 và 15 của BTC và có hiệu lực các DN căn cứ vào quy mô tính SX mà chọn một loại hình phù hợp. Nếu DN bạn thuộc DN vừa và nhỏ khi thực hiện theo QĐ số 48 sẽ giảm đi một số TK trong hệ thống TK doanh nghiệp mục đích để đơn giản hóa các nghiệp vụ kinh tế phát sinh phù hợp với tình hình sản xuất, việc cập nhập số liệu trong các TK trong hệ thống kế toán sẽ nhanh gọn và hiệu quả sẽ cao hơn.Còn việc thực hiện QĐ số 15 dành cho những DN có quy mô lớn phát sinh nhiều nghiệp vụ phức tạp đòi hỏi phải theo dõi trên nhiều tài khoản khác nhau, các chi phí cũng như nghiệp vụ phát sinh nhiều cần theo dõi chi tiết và bộ máy kế toán phải theo dõi nhiều mảng khác nhau nên hệ thống TK QĐ 15 cũng nhiều hơn trong QĐ 48. Bạn có thể căn cứ vào DN của mình lên áp dụng QĐ nào để đề xuất với Giám Đốc để tiện theo dõi sổ sách cũng như thực hiện đúng các quyết định của BTC.
Thân!

C

chanh hoa

Guest
21/8/08
1
0
0
tpHCM
Xin chào,em ở 1 cty mới thành lập,rất bỡ ngỡ.em vừa tham khảo QĐ 15 và 48.cty em sẽ áp dụng QĐ 48,vì vốn 500tr đồng,cho em hỏi: các loại biểu mẫu:01a-LĐTL,02...01-TSCĐ,03 PXK-3LL ...những biểu mẫu này em có thể tải về hoặc đến địa chỉ mạng nào thì copy về áp dụng được ạ? em rất cần những biểu mẫu này để áp dụng cho thật chính xác!!!Rất mong nhận được sự chỉ dẫn.
Em có đọc 1 câu hỏi của anh chị...có nói về vấn đề Tài khoản 621 chuyển sang 1541,622->1542,627->1547,641->6421,642->6422.Có thể vui lòng giúp đỡ em hiểu rõ hơn được không.hoặc cho em xem 1 văn bản nào đó liên quan đến vấn đề này.Vì em đọc qua nhưng không thấy câu trả lời.
Em đang rất lúng túng vì cty mới thành lập,em muốn làm theo đúng các chuẩn mực và các văn bản qui định,nên sự giải đáp và giúp đỡ của các anh chị là vô cùng có ích cho công việc hiện tại của em và của cty.Em xin cảm ơn và rất mong câu trả lời.Xin vui lòng gởi email cho em:tunguyen_kt@yahoo.com.vn. Vì em chưa quen với Giao diện với trang web này lắm!

N

nguyen thi qui

Sơ cấp
19/5/09
30
1
0
binh phuoc
Mình cũng có thắc mắt giống bạn đó Chanhhoa. Hồi mình mới đi làm ở DV Kiểm toán ngành xây dựng mình cũng không biết mô tê gì hết ! Mình thấy nhiều người kế toán làm TK bỏ 621 ,622,627 mà kết chuyển thẳng qua 154 luôn ?Trong khi đó một số người lại làm như cũ ,vẫn sử dụng TK trên kết chuyển bình thường .
Câu hỏi trên của mình có liên quan đến Q.ĐỊNH 15 ,Q.Đ 48 không vậy các bạn ? Mong các bạn tư vấn thêm:015:

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Mình cũng có thắc mắt giống bạn đó Chanhhoa. Hồi mình mới đi làm ở DV Kiểm toán ngành xây dựng mình cũng không biết mô tê gì hết ! Mình thấy nhiều người kế toán làm TK bỏ 621 ,622,627 mà kết chuyển thẳng qua 154 luôn ?Trong khi đó một số người lại làm như cũ ,vẫn sử dụng TK trên kết chuyển bình thường .
Câu hỏi trên của mình có liên quan đến Q.ĐỊNH 15 ,Q.Đ 48 không vậy các bạn ? Mong các bạn tư vấn thêm:015:

Nếu sử dụng TK 621, 622, 627 tức là doanh nghiệp đó làm theo QĐ15
Nếu không sử dụng các Tk đó mà tập hợp vào TK 154 thì doanh nghiệp này sử dụng QĐ 48

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Muốn có mẫu sổ chính sác bạn phải tìm đọc ở các sách" Chế độ KTDN nhỏ và vừa" do bộ tài chính phát hành. Trong quyết định không có mẫu. Hoặc bạn mua bất cứ 1 quyển sách của tác giả nào đó, chỉ cần hướng dẫn hạch toán theo QĐ 48... là được. Mình đang dùng cuốn " Hướng dẫn thực hành hạch toán kế toán, lập báo cáo tài chính, sở đồ ké toán công ty CP, CT NHHH, DN Tư nhân và Cty Hợp danh" của TS Bùi Văn Dương - Trưởng bộ môn kế toán Trường ĐH KT TP HCM. Sách hướng dẫn khá chi tiết và đầy đủ mẫu biểu như bạn cần. Nhà xuất bản LĐXH phát hành. nếu bạn tìm mua được cuốn "Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa" do Bộ Tài CHính phát hành thì tốt hơn./.

Y

yenthuy

Guest
19/11/09
1
0
0
Da Nang
Cam on cac ban Omely, thd6758, nguyen thi quy, chanh hoa, do thu huong 282. cac ban da hoi va tra loi nhung van de ma minh cung dang muon lam ro, tu khi biet trang web nay da giup minh rat nhieu trong cong viec.

T

thocon85

Sơ cấp
12/11/09
30
0
6
38
toàn quốc
Công ty mình mới thành lập không biết phải đến cơ quan Thuế để đăng ký là làm sổ sách theo QD 15 hay QĐ 48 không nhĩ?

N

nhutvocompany2009

Guest
23/10/09
6
0
0
da nang
Công ty mình cũng mới thành lập, sao mình muốn cục thuế mình hỏi. Họ bảo ko cần xuống cơ quan thuế đăng ký sử dụng QĐ 15 hay QĐ 48, mà chỉ yếu dự vào quy mô công ty mà mình dùng. Nếu QĐ 15 đồng thời phải đủ 2 điều kiện vốn trên 10 tỷ và số lao động > 300 người.

levanton

levanton

Cao cấp
Số: 48/2006/QĐ-BTC nói:
Điều 3: Chế độ kế toán Doanh nghiệp nhỏ và vừa không áp dụng cho doanh nghiệp Nhà nước (DNNN), công ty TNHH nhà nước 1 thành viên, công ty cổ phần niêm yết trên thị trường chứng khoán, hợp tác xã nông nghiệp và hợp tác xã tín dụng.
Các doanh nghiệp có quy mô nhỏ và vừa là công ty con sẽ thực hiện chế độ kế toán theo quy định của công ty mẹ.
Các doanh nghiệp có quy mô nhỏ và vừa thuộc lĩnh vực đặc thù như: Điện lực, dầu khí, bảo hiểm, chứng khoán... được áp dụng chế độ kế toán đặc thù do Bộ Tài chính ban hành hoặc chấp thuận cho ngành ban hành.
Điều 4: Công ty TNHH, công ty cổ phần chưa niêm yết trên thị trường chứng khoán, công ty hợp danh và doanh nghiệp tư nhân có quy mô lớn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính. Doanh nghiệp nhỏ và vừa áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý doanh nghiệp và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm. Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa, phải thông báo lại cho cơ quan Thuế.

Các bạn theo nội dung trên để làm.

T

THANHHUONG08

Sơ cấp
16/4/13
18
1
3
34
KHÁNH HÒA
Ðề: Cty nào áp dụng QĐ 48 hay 15?

Công ty mình cũng mới thành lập, sao mình muốn cục thuế mình hỏi. Họ bảo ko cần xuống cơ quan thuế đăng ký sử dụng QĐ 15 hay QĐ 48, mà chỉ yếu dự vào quy mô công ty mà mình dùng. Nếu QĐ 15 đồng thời phải đủ 2 điều kiện vốn trên 10 tỷ và số lao động > 300 người.

cty minh làm dịch vụ, mình thấy một số công ty nhỏ số lượng lao động và số vốn ít nhưng vẫn làm theo quyết định 15 mà thuế vẫn không nói gì nhỉ

• Like
Reactions: HÀ KAN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA