Giá Thành- Khấu Hao trong Công ty In ấn

• Thread starter 91270
  • Ngày gửi
9

91270

Guest
2/4/06
2
0
0
Bac Lieu
Hiện tại em sắp chuyển sang công ty chuyên ngành in ấn (báo, vé số...)
nên muốn tìm hiểu về ngành in và quan trọng là cách tính giá thành và khấu hao tại đây ( em làm bên phòng Kế hoạch ^@^^@^)
Anh chị giúp em nha.
Hoặc mail mayxuongpho2007@yahoo.com.vn
Cám un nhìu nhìu ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
ơ..ơ.. phòng kế hoạch hay phòng kế toán nhỉ, phòng kế hoạch mà lại quan trọng cách tính giá thành và khấu hao là sao nhỉ?
Trong các công ty in ấn thì thường tính giá thành theo đơn đặt hàng hoặc theo từng sản phẩm.
Còn khấu hao thì chọn một trong ba cách tính thôi.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hiện tại em sắp chuyển sang công ty chuyên ngành in ấn (báo, vé số...)
nên muốn tìm hiểu về ngành in và quan trọng là cách tính giá thành và khấu hao tại đây ( em làm bên phòng Kế hoạch ^@^^@^)
Anh chị giúp em nha.
Hoặc mail mayxuongpho2007@yahoo.com.vn
Cám un nhìu nhìu ^^
Thưa bạn trong trường hợp của bạn: Cty hoạt động chuyên ngành in ấn. Cách tập hợp chi phí của bạn nếu theo QĐ số 48 thì bạn tập hợp vào TK 154, nếu theo QĐ 15 thì theo dõi thêm 622,623,627 bao gồm chi phí khấu hao TSCĐ, chi phí nhân công, chi phí quản lý, chi phí SXKD và một số chi phí khác thực tế phát sinh. Tất cả các chi phí phát sinh trực tiếp đến quá trình in ấn tạo ra Sp kết chuyển sang 632 là giá thành. Tổng các chi phí phát sinh để thực hiện các hợp đồng in ấn VD số lượng 10.000 bản chẳng hạn. thì đơn giá = tổng số chi phí phát sinh để in ấn 10.000 bản/10.000 bản.
Cách tính khấu hao của TSCĐ thì bạn có thể tham khảo trong QĐ số 206 nhé.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA