Hạch toán hàng nhập PMD vào TK nào?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Cả nhà ơi cho mình hỏi với
Đối với hàng nhập PMD (tò khai HQ mầu hồng) thì mình phải hạch toán vào TK nào đây? 156 có đc ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Còn tùy theo công ty của bạn là loại hình gì, và hàng nhập về là loại hàng nào.
Nếu sản xuất kinh doanh, hàng nhập về là NVL, bạn sử dụng TK 152
Nếu thương mại bạn sử dụng TK 156.
Thân

chào bạn.
Bạn giúp mình trường hợp này với nhé. Thanks
Mình mới nhập PMD 1 máy siêu âm (cty mình là cty KD thiết bị y tế)
Trị giá hàng khai trên TKHQ là 1.000$. Hàng chỉ có thuế GTGT là 810.000đ
Nếu mình ghi nhận vào TK156 thì giá trị của nó là 1000$ hay =o (vì có người bảo mình là hàng PMD thì chỉ ghi nhận tiền thuế NK làm giá vốn, nhưng hàng này ko có thuế NK) với lại nếu như thế thì cái giá 1000$ ấy thì sao?
Cty mình ko phải trả 1000$ ấy
Mà trước kia đã mua 1 máy của họ rồi, xuất cho khách(nhưng ko xuất HĐ) giờ máy đó bị hỏng, phải đổi lại cho khách nên đã làm thủ tục nhập PMD cái này để giảm thuế pnộp nên để giá 1000$.
Khi mình bán được máy cũ thì sẽ chuyển tiền trả cho bên nước ngoài (là số tiền bán được của máy cũ)

Trả lời.
Theo ý kiến của riêng mình thì.
- Trường hợp này lúc trước khi có TT32 thì mình nhập kho với bút toán hàng mẫu không thu tiền ==> coi như là nhập số lượng, không nhập số tiền
- Nhưng sau này khi TT32 ra đời lại không qui định rõ hàng mẫu, nên một số người đánh đồng hàng mẫu với hàng khuyến mãi, cho, tặng, dùng nội bộ và vẫn ghi nhận số tiền hàng rồi đưa nó vào TK711.
Vì vậy mình cũng không biết cách nào là chính xác.
Do đó mình xin phép post bài này lên để các anh chị cho thêm ý kiến.
Xin các anh chị cho em thêm ý kiến trong trường hợp này.
Cám ơn rất nhiều và chúc sức khỏe.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
không có ai trả lời mình cả, thật là buồn....
Mình đã nhập kho Nợ 156/Có 331(Theo giá trị ghi trên TKHQ 1000$ đó) và đã kê khai thuế tháng vừa rồi. giờ ko bít thê có đúng ko nữa. Mong mọi người vài lời chỉ giáo...em mới vào nghề...huhu

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Không đúng rồi, em có cần trả tiền cho khách hàng cái 1.000 $ này nữa đâu mà lại hạch toán vào đấy.
Trong trường hợp chưa có câu trả lời thỏa đáng, em cứ hạch toán vào 711 cho chắc.
Thế nhá

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Hiểu 1 cách thông thường hiện nay: hàng PMD mà cty nhận được là hàng mẫu do phía đối tác gửi đến doanh nghiệp nhằm chào hàng và bán được hàng, vì vậy món hàng này doanh nghiệp cũng kg đem ra kinh doanh được.

1.000$ là giá trị mà cơ hải quan ghi nhận để tính VAT. còn món hàng đó nếu DN đưa vào 711 với giá trị 1.000$ là sai nguyên tắc "thận trọng", DN phải chịu thuế TNDN của chuyện hạch toán này.
vì vậy hàng PMD sẽ hạch toán nhập kho không giá vốn. Nợ 156/có 711 mà kg có giá trị, chỉ có số lượng.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Mình lỡ kê khai thuế tháng trước rồi, cột trị giá hàng mua mình đã ghi theo giá 1000$. ,Liệu bây giờ mình có phải điều chỉnh lại vào tờ khai thuế của thágn này ko? (mình chưa hạch toán vào sổ sách).

Tại sao lại hạch toán ko có giá vốn mà chi có số lượng thội vậy? Tất cả mọi thứ khi nằm trên sổ sách thì phải quy ra giá trị chứ nhỉ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Chỉ theo dõi nhập xuất tồn thôi

Sửa lần cuối:
T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Vậy chi phí thuế NK và thuế GTGT thì phải hạch toán ra sao đây?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cty của chị hay nhập hàng PMD( hàng hóa trong thời gian bảo hành) , chị đã Qt 3 năm rồi hàng PMD không mang tính chất mua bán để tạo ra lợi nhuận nên nó không có giá trị bằng tiền. Do vậy khi nhập hàng PMD về bên chị không hạch toán vào TK nào cả mà chỉ theo dõi N-X thôi

Bên mình cũng vậy, có lẽ do là hnàg nhập khẩu PMD thường là hàng mẫu nên số lượng ko nhiều, bên mình cũng chỉ theo dõi NXT bên ngoài thôi.
Còn thuế GTGT thì vẫn kê khai để đc khấu trừ (phần trị giá tính thuế thì để trống và ghi chú là hàng mẫu, ko có gtrị thương mại), còn thuế NK thì cho thẳng vào chi phí 642 luôn.

L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Chi phí thuế NK:
Nợ TK 641(QĐ 15)
Có TK 111
Thuế GTGT hàng NK:
Nợ TK 133/Có TK 3332
Khi nộp tiền: Nợ 3332/có 1111

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
các anh chi ơi, em đã lỡ kê khai thuế - phần giá trị chưa thuế theo trị giá tính thuế của HQ rồi thì bây giờ em có cần điều chỉnh trên BCT tháng này ko?
Mà chỉ theo dõi NXT- ko hạch toán sổ sách thì khi tax ktra phát hiện ra mình để hàng ngoài sổ sách thì sao?

Sửa lần cuối:
L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Thuế GTGT hàng NK được khấu trừ

Sửa lần cuối:

Xem nhiều