Chi tiền hoa hồng?

• Thread starter huyanh_bmt
  • Ngày gửi
H

huyanh_bmt

Guest
Cá Bác ơi giúp Em với Cty Em ký được hợp đồng bán máy đã bàn giao thiết bị thu tiền xong nhưng trích lại phần trăm cho Ông mua hàng mà khoản tiền đó là tiền không được công khai vậy Em phai viết phiếu chi sao đây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Thu đủ số tiền xuất bán sau đó chi cái số % trả cho ông bà đó là xong

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Không biết cty em có khoản chi phí hoa hồng môi giới ko? Nếu có thì làm 1 hợp đồng, ký giữa 2 bên, thỏa thuận trích nộp 10% thuế TNCN rồi viết phiếu chi cho họ. Tiền mua hàng vẫn thu đủ.
Còn nếu ko thì đành làm 1 cái phiếu chi tiếp khách vậy.

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Không biết cty em có khoản chi phí hoa hồng môi giới ko? Nếu có thì làm 1 hợp đồng, ký giữa 2 bên, thỏa thuận trích nộp 10% thuế TNCN rồi viết phiếu chi cho họ. Tiền mua hàng vẫn thu đủ.
Còn nếu ko thì đành làm 1 cái phiếu chi tiếp khách vậy.

Nếu khoản chi đó >500.000 đ/1 lần chi thì mới khấu trừ 10% thuế bạn ah.
Cty cần xây dựng mức chi khuyến mại bằng tiền cho khách hàng. Khi chi tiền cho khách hàng có đầy đủ chữ ký nhận và khấu trừ thuế (nếu có) là được.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cá Bác ơi giúp Em với Cty Em ký được hợp đồng bán máy đã bàn giao thiết bị thu tiền xong nhưng trích lại phần trăm cho Ông mua hàng mà khoản tiền đó là tiền không được công khai vậy Em phai viết phiếu chi sao đây?
Cái này của em là chiết khấu. Trong trường hợp khách hàng mua hàng mình xuất HĐ vẫn đúng giá nhưng khi khách hàng thanh toán sớm mình chiết khấu % thanh toán sớm cho khách hàng. Chỉ có thế thôi em ah. Nếu viết phiếu chi bình thường số tiền thanh toán vẫn viết tổng tiền số tiền CK tính % chiết khấu thanh toán nhanh. Số tiền thực thu = tổng tiền thanh toán - CK thanh toán nhanh. Ông A vẫn thanh toán đủ tiền hàng, CK đó ông được hưởng riêng.
Thân!

Sửa lần cuối:
H

huyanh_bmt

Guest
vấn đề không phải như Anh Trường nói đâu mà phần này là mấy Ông kế toán nhà mình đi mua rồi bỏ túi khoảng 15%-20% mỗi lần cũng khoảng 20tr chứ ít gì đâu Em chẳng bít có đc tính vào chi phí không nữa chắc không đc rồi vì khoản chi đó chẳng biết ghi vô đâu nữa

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
=>Bạn thân mến!!! Khoản Chi tiền hoa hồng môi giới sẽ được tính vào chi phí hợp lý khi :
Công ty phải lập bảng kê, giấy đề nghị thanh toán kèm theo chứng từ chi tiền. Bảng kê phải ghi rõ họ tên, địa chỉ người nhận, nội dung thanh toán, số tiền thanh toán (có chữ ký của người nhận tiền) do Giám đốc Công ty duyệt chi và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực, đồng thời phải hạch toán kế toán đầy đủ, rõ ràng. Trước khi chi trả, Công ty phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo quy định để nộp vào Ngân sách Nhà nước. Thực hiện đầy đủ các thủ tục trên thì khoản chi hoa hồng môi giới được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
(trích CV15452/CT-HHT)

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
vấn đề không phải như Anh Trường nói đâu mà phần này là mấy Ông kế toán nhà mình đi mua rồi bỏ túi khoảng 15%-20% mỗi lần cũng khoảng 20tr chứ ít gì đâu Em chẳng bít có đc tính vào chi phí không nữa chắc không đc rồi vì khoản chi đó chẳng biết ghi vô đâu nữa
Trời! Vậy số tiền đó mấy ông Kế toán bỏ vô túi, không được công khai, mà giá trị nó lên tới khoảng 20tr. Vậy tốt nhất em cứ trả đúng trên hợp đồng còn việc mấy ông kế toán nhà mình có bỏ túi hay không thì không quan tâm tới nó. Để mấy ông thỏa thuận với phía đối tác chia nhau. Giá trên hợp đồng, HĐ bao nhiêu thì mình thanh toán bấy nhiêu. Anh cũng gặp trường hợp này nhiều rồi, mình cứ chi cứ thanh toán theo HĐ còn mấy ông làm gì thì thỏa thuận với đối tác thôi.Mình không cần trích lại %.
Thân

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com

ơ! Câu hỏi chính đây cơ mà.....
Cty HuyAnh là Cty bán hàng rùi trích % lại cho người đi mua hàng .
Sao ở dưới lại .... Chi tiền .
Chắc tại em buồn ngủ nên chưa hiểu câu hỏi.:wall:

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Trên nguyên tắc kế toán: phản ánh kịp thời và chung thực. vi vậy tớ thường có sao làm vậy, cứ đường thẳng mà đi, em giám đốc nào muốn gian nận thì tớ bye bye.
như vậy khoản chi hoa hồng kia cứ làm phiếu chi ghi rõ ràng
nếu muốn mấy em thuế vụ ok là khoản chi phí hợp lý thì cty chịu khó bỏ ít tiền nữa ra mà đóng thuế thu nhập cho người ta. như vậy lợi cả ba bên: nhà nước được thu thuế, cty thì có khoản chi phí thực tế được chấp nhận và nhân viên kế toán kg vi phạm đạo đức nghề nghiệp

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Trên nguyên tắc kế toán: phản ánh kịp thời và chung thực. vi vậy tớ thường có sao làm vậy, cứ đường thẳng mà đi, em giám đốc nào muốn gian nận thì tớ bye bye.
như vậy khoản chi hoa hồng kia cứ làm phiếu chi ghi rõ ràng
nếu muốn mấy em thuế vụ ok là khoản chi phí hợp lý thì cty chịu khó bỏ ít tiền nữa ra mà đóng thuế thu nhập cho người ta. như vậy lợi cả ba bên: nhà nước được thu thuế, cty thì có khoản chi phí thực tế được chấp nhận và nhân viên kế toán kg vi phạm đạo đức nghề nghiệp

KT gì má chính tả sai loằng ngoằng :bigok:

H

huyanh_bmt

Guest
các Bác ơi số tiền thật không nhỏ chút nào nhưng đành phải chịu thôi thương trường mà cạnh tranh gay gắt mình không trích người ta mua chỗ khác vừa ăn trên hóa đơn vừa ăn tiền trích lại cty Em phải chịu tiền VAT vừa TNDN tính ra mỗi hợp đồng được khoảng mấy triệu mà thuế má hết còn đâu chỉ dư ra đc 1 ít thì tính vô bảo hành bảo trì là hết

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Bạn ơi, kế toán là phải trung thực và minh bạch.
Đã không công khai thì làm sao bạn viết phiếu chi được (trừ khi.....)
Bạn nên tham khảo ý kiến của bác Xuân Trường và bác Taoxanh. Tôi thấy hai cách này là hợp lý và hay đấy.
Chúc bạn thành công
To: bác long cờ vờ và bác cười khúc khích : hai bác cũng vui ra phết nhỉ? khà khà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA