Xử phạt nộp chậm hồ sơ khai thuế tháng!

  • Thread starter namvan
  • Ngày gửi
N

namvan

Thành viên thân thiết
28/9/07
215
1
18
41
Xứ sở Hoa Ban trắng
#1
theo quy định tại TT 60 thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hàng tháng chậm nhất là ngày 20. Nhưng theo quy định tại Nghị định 85 về xử phạt hành chính thuế lại quy định chỉ xử phạt hành vi nộp chậm tờ khai quá từ trên năm ngày trở lên (có nghĩa là từ ngày 25 trrở đi mới bị xử phạt), thế thì từ ngày 21-25 có bị xử phạt không? hay là Luật quên nhỉ! Các Pac cho ý kiến nhé!!!:wall:
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#2
theo quy định tại TT 60 thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hàng tháng chậm nhất là ngày 20. Nhưng theo quy định tại Nghị định 85 về xử phạt hành chính thuế lại quy định chỉ xử phạt hành vi nộp chậm tờ khai quá từ trên năm ngày trở lên (có nghĩa là từ ngày 25 trrở đi mới bị xử phạt), thế thì từ ngày 21-25 có bị xử phạt không? hay là Luật quên nhỉ! Các Pac cho ý kiến nhé!!!:wall:
Mình xem tới xem lui Nghị định 85 rồi mà vẫn chưa thấy chỗ bạn nói nữa, bạn có thể vui lòng trích dẫn lên được không?
 
L

luckyluck866

Thành viên sơ cấp
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
#3
Phần A - QUY ĐỊNH CHUNG

Thông tư này hướng dẫn thi hành các thủ tục hành chính thuế quy định tại Luật Quản lý thuế số 78/2006/QH11 năm 2006 và Nghị định số 85/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế
-------
bạn thực hiện theo TT hướng dẫn là đúng đó!
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,935
396
83
Thủ Đô
#4
theo quy định tại TT 60 thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hàng tháng chậm nhất là ngày 20. Nhưng theo quy định tại Nghị định 85 về xử phạt hành chính thuế lại quy định chỉ xử phạt hành vi nộp chậm tờ khai quá từ trên năm ngày trở lên (có nghĩa là từ ngày 25 trở đi mới bị xử phạt), thế thì từ ngày 21-25 có bị xử phạt không? hay là Luật quên nhỉ! Các Pac cho ý kiến nhé!!!:wall:
=>em cũng đọc TT85- sao ko thấy có chỗ anh nói.Anh có thể trích dẫn hoặc chỉ rõ nó nằm ở đoạn nào của TT85 để em và anh tiger rõ đc ko ạ???

=>Em chỉ thấy TT85 nói là thời hạn nộp hồ sơ khai thuế thực hiện theo quy định tại Điều 32-33 của LQLT.Tức là Luật số 78/2006/QH11.
Chiếu vào điều 32-33 của luật này thì hạn nộp hồ sơ khai thuế là ngày thứ 20 cuả tháng tiếp theo tháng ps nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo tháng.

=>Như vậy TT85 và TT60 có hạn nộp thuế như nhau.=>nếu sau ngày 20 là nộp phạt là đúng rồi ạ!
 
Sửa lần cuối:
L

luckyluck866

Thành viên sơ cấp
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
#5
trích dẫn nhé: NĐ số 85/NĐ-CP như quy định vè thời hạn nộp như sau:
Điều 19. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế

1. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế thực hiện theo quy định tại Điều 32, Điều 33 của Luật Quản lý thuế.
2. Đối với thuế nhà, đất; thuế sử dụng đất nông nghiệp; tiền thuê đất, thuê mặt nước nếu trong năm có thay đổi về diện tích đất tính thuế, tính tiền thuê thì người nộp thuế phải khai bổ sung trong thời hạn 10 (mười) ngày, kể từ ngày có sự thay đổi.
* Luật QLT thì ghi như sau:
Điều 32. Thời hạn, địa điểm nộp hồ sơ khai thuế
1. Chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo tháng.
----
Như vậy, bắt đầu từ ngày 21 của tháng tiếp theo là sẽ bị phạt đó. mình đã bị phạt 11 lần rùi lên Nhớ lâu lắm!
bạn có thể trích dẫn đoạn VB đó cho mọi ngươì cùng tham khảo nhé
 
Sửa lần cuối:
Z

zoro

Thành viên thân thiết
1/8/06
253
2
0
webketoan
#6
2. Đối với thuế nhà, đất; thuế sử dụng đất nông nghiệp; tiền thuê đất, thuê mặt nước nếu trong năm có thay đổi về diện tích đất tính thuế, tính tiền thuê thì người nộp thuế phải khai bổ sung trong thời hạn 10 (mười) ngày, kể từ ngày có sự thay đổi.
Cái này thuộc loại thuế phát sinh theo từng lần cụ thể. Không phải loại thuế phát sinh thường xuyên kê khai theo tháng.

1. Chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo tháng.
Kết luận: Không có gì mâu thuẫn cả.
 
pts911

pts911

Thành viên thân thiết
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
#7
Đó là trong TT61/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007, mục xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định. Vừa rồi em nộp tờ khai ngày 21/09/2007 ở CCT Q.3 mà không nghe ai nói gì, k phạt.
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#8
Đó là trong TT61/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007, mục xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định. Vừa rồi em nộp tờ khai ngày 21/09/2007 ở CCT Q.3 mà không nghe ai nói gì, k phạt.
Nộp trễ từ 1 đến 4 ngày không bị phạt hành chính Sơn ah, nhưng tiền phạt nộp chậm (0.05%) vẫn tính, cái này do đơn vị tự xác định và đi nộp.
 
N

namvan

Thành viên thân thiết
28/9/07
215
1
18
41
Xứ sở Hoa Ban trắng
#9
Xin lỗi mình có nhầm lẫn, đó là quy định tại NĐ 98 và thông tư 61/2007 ngày 14/6/2007 hướng dẫn xử phạt vi phạm về thuế.
Trích Thông tư 61:
"....3. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:
3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc;
3.2. Phạt tiền 1.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày làm việc;
3.3. Phạt tiền 1.650.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 300.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày làm việc;....."
 
Z

zoro

Thành viên thân thiết
1/8/06
253
2
0
webketoan
#10
3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc;
Tức là nếu bạn nộp TK thuế GTGT từ ngày thứ 25-30 thì nằm trong khung phạt này.

thế thì từ ngày 21-25 có bị xử phạt không?
Từ ngày thứ 21-24 không bị phạt vi phạm thủ tục thuế. Nhưng bị phạt chậm nộp thuế vì đã quá hạn nộp tiền thuế theo TK (0,05%).
 
N

nam006

Thành viên sơ cấp
6/9/07
22
0
0
36
TP.HCM
#11
Mình xem tới xem lui Nghị định 85 rồi mà vẫn chưa thấy chỗ bạn nói nữa, bạn có thể vui lòng trích dẫn lên được không?
tiger cho mình hỏi làm thế nào để tìm được tất cả các chuẩn mực kế toán đã ban hành hả bạn. Giúp mình với nhé.Thanks
 
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
826
6
0
37
The land of the living
#13
Các bác cho em hỏi nếu em nộp muộn trên 30 ngày?
Xem lại mục 3.3 ở bài số #9 của bạn Namvan.
Mà hình như GS lại muốn mở rộng tầm hiểu biết cho anh em phải không?
 
G

Gã Sẹo

Thành viên thân thiết
16/7/07
319
4
18
58
Hà nội
#15
Khổ quá, ngày thường em cóc cáy nên hôm nay em mới hỏi một tý mà các bác đã hỏi lại cho chắc chắn, hehehe.
Em hỏi thật, bởi em làm kế toán ngoài giờ cho một công ty, tháng 9 em chưa nộp tờ khai của tháng 8, tháng 9, tháng 10.. thì ok rồi. Hôm trước chị ở đó có gọi cho em, thú thực là em chưa muộn bao giờ, bây giờ mới muộn muốn biết chính xác là bao nhiêu để mặc cả. Ý em thế các bác hiểu em chưa nhỉ. Hứa là không cóc cáy, móc máy trong trường hợp này.
 
C

Chí Phèo

Thành viên sơ cấp
15/5/07
40
0
0
Lò gạch
#16
Các bác cho em hỏi nếu em nộp muộn trên 30 ngày?
Trích Thông tư 61/2007/BTC
3.4. Phạt tiền 2.200.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày làm việc;
3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế phải ra quyết định bãi bỏ quyết định ấn định thuế.
Đừng có nói nộp muộn khác nộp chậm đấy nhé.
Em mà đã chậm thì em không nộp luôn khỏi bị phạt.
 
Sửa lần cuối:
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
826
6
0
37
The land of the living
#17
Khổ quá, ngày thường em cóc cáy nên hôm nay em mới hỏi một tý mà các bác đã hỏi lại cho chắc chắn, hehehe.
Em hỏi thật, bởi em làm kế toán ngoài giờ cho một công ty, tháng 9 em chưa nộp tờ khai của tháng 8, tháng 9, tháng 10.. thì ok rồi. Hôm trước chị ở đó có gọi cho em, thú thực là em chưa muộn bao giờ, bây giờ mới muộn muốn biết chính xác là bao nhiêu để mặc cả. Ý em thế các bác hiểu em chưa nhỉ. Hứa là không cóc cáy, móc máy trong trường hợp này.
Í lúc chiều nhìn nhầm cụm từ trên 30 ngày thành cụm từ đến 30 ngày. Xin lỗi GS nhé! :sorry:

Sau khi CP trả lời bài trên, hỏng biết GS còn thắc mắc gì nữa không hén?
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#18
Khổ quá, ngày thường em cóc cáy nên hôm nay em mới hỏi một tý mà các bác đã hỏi lại cho chắc chắn, hehehe.
Em hỏi thật, bởi em làm kế toán ngoài giờ cho một công ty, tháng 9 em chưa nộp tờ khai của tháng 8, tháng 9, tháng 10.. thì ok rồi. Hôm trước chị ở đó có gọi cho em, thú thực là em chưa muộn bao giờ, bây giờ mới muộn muốn biết chính xác là bao nhiêu để mặc cả. Ý em thế các bác hiểu em chưa nhỉ. Hứa là không cóc cáy, móc máy trong trường hợp này.
GS có đọc qua Điều 37 Luật Quản lý thuế chưa????:bigok:
 
K

khainguyen

Thành viên thân thiết
20/10/06
104
0
16
Contum
#20
Nộp trễ từ 1 đến 4 ngày không bị phạt hành chính Sơn ah, nhưng tiền phạt nộp chậm (0.05%) vẫn tính, cái này do đơn vị tự xác định và đi nộp.
__________________
Tiger ơi, Phạt cái gì? "nhưng tiền phạt nộp chậm (0.05%) vẫn tính, cái này do đơn vị tự xác định và đi nộp"
Tiger ơi tôi chỉ nộp chậm tờ khai thôi, còn thuế tôi nộp lâu rồi.
 

Thành viên trực tuyến

  • oanh333
  • hungly0211
  • binhminhsom

Xem nhiều