Có xuất được hóa đơn khi bán TS của cty

• Thread starter cycy
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Cty em bán 1 số tài sản không sử dụng (như bàn ghế, tổng đài điện thoại, máy vi tính, máy đếm tiền...). Hiện tại đã có Hop đồng mua bán tài sản,bên mua đã đồng ý mua. Em muốn hỏi trong trường hợp này bên cty em có được phép xuất HD GTGT của cty cho người mua ko? (Cty của em la Cty TNHH, chuyên kinh doanh dịch vụ lưu trú khách và nhà hàng). Nhờ mọi người chỉ giúp. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Tất nhiên là được xuất hóa đơn rồi bạn. Đâu có gì mà không được đâu?
Bạn an tâm xuất bình thường nhé. Thân.

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Cty em bán 1 số tài sản không sử dụng (như bàn ghế, tổng đài điện thoại, máy vi tính, máy đếm tiền...). Hiện tại đã có Hop đồng mua bán tài sản,bên mua đã đồng ý mua. Em muốn hỏi trong trường hợp này bên cty em có được phép xuất HD GTGT của cty cho người mua ko? (Cty của em la Cty TNHH, chuyên kinh doanh dịch vụ lưu trú khách và nhà hàng). Nhờ mọi người chỉ giúp. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều

Không phải được phép mà mà bắt buộc xuất hóa đơn. Lưu ý hạch toán đúng nhé.

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Không phải được phép mà mà bắt buộc xuất hóa đơn. Lưu ý hạch toán đúng nhé.

Vậy ở trên HĐơn em ghi là bán thanh lý TS phải ko?Còn khoản thuế GTGT là 10%? ờ hợp đồng chỉ ghi giá bán thỏa thuận nếu em muốn ghi hóa đơn thì em lấy giá thỏa thuận đó chia 1,1 ra giá chưa thuế để ghi nhỉ?

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Em hiểu rồi cám ơn mọi người nhiều

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Em có một trục trặc nhỏ. Do lúc trước cty mua 1 số tài sản(bàn ghế, và 1 máy vi tính) nhưng ko có hóa đơn đầu vào giờ em làm sao xuất hóa đơn đầu ra đây? các anh chị giúp em với.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em có một trục trặc nhỏ. Do lúc trước cty mua 1 số tài sản(bàn ghế, và 1 máy vi tính) nhưng ko có hóa đơn đầu vào giờ em làm sao xuất hóa đơn đầu ra đây? các anh chị giúp em với.
Vậy em đưa giá trị TS đó vào TS của cty như thế nào? nếu em không có HĐ chứng từ chứng minh TS đó thuộc quyền sở hữu của Cty em thì em không thể xuất HĐ được, cũng không thể thanh lý được. Chỉ còn cách là đem nó về nhà sếp để sếp thanh lý nó thôi!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

EVA919 nói:
Vậy em đưa giá trị TS đó vào TS của cty như thế nào? nếu em không có HĐ chứng từ chứng minh TS đó thuộc quyền sở hữu của Cty em thì em không thể xuất HĐ được, cũng không thể thanh lý được. Chỉ còn cách là đem nó về nhà sếp để sếp thanh lý nó thôi!

Chưa hẵn như thế. Nếu không có hóa đơn đầu vào và cty không đưa vào tài sản Cty, khi cần bán mang tính thanh lý, vẫn xuất hóa đơn được=> có lợi cho ai nhỉ? Chỗ này anh thấy chưa sai, đâu nhất thiết phải có đầu vào.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chưa hẵn như thế. Nếu không có hóa đơn đầu vào và cty không đưa vào tài sản Cty, khi cần bán mang tính thanh lý, vẫn xuất hóa đơn được=> có lợi cho ai nhỉ? Chỗ này anh thấy chưa sai, đâu nhất thiết phải có đầu vào.
Bác ơi không có HĐ đầu vào thì làm sao được coi là TS của Cty? và đã không là TS của Cty thì làm sao xuất HĐ đầu ra bán được.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bác ơi không có HĐ đầu vào thì làm sao được coi là TS của Cty? và đã không là TS của Cty thì làm sao xuất HĐ đầu ra bán được.

Sao không xem là hàng trôi nổi bên ngoài, mua không có chứng từ. Không kê khai đầu vào, lại phải kê khai đầu ra => ai sẽ có lợi trong chuyện này vậy em?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Sao không xem là hàng trôi nổi bên ngoài, mua không có chứng từ. Không kê khai đầu vào, lại phải kê khai đầu ra => ai sẽ có lợi trong chuyện này vậy em?
Dạ nếu mua trôi lổi trên thị trường thì khi nhập vào cty em không thể đưa nó vào TS của công ty được, vì nó không có HĐ. Dạ đầu vào không có thì không thể kê khai, nếu em xuất HĐ cho số TS thanh lý trên thì có hợp lý không? khi mà nó không phải là TS của Cty em.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Dạ nếu mua trôi lổi trên thị trường thì khi nhập vào cty em không thể đưa nó vào TS của công ty được, vì nó không có HĐ. Dạ đầu vào không có thì không thể kê khai, nếu em xuất HĐ cho số TS thanh lý trên thì có hợp lý không? khi mà nó không phải là TS của Cty em.

A đâu có nói nó là tài sản chứ?:wall:Sao không xem nó là hàng hóa?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
A đâu có nói nó là tài sản chứ?:wall:Sao không xem nó là hàng hóa?
Nhưng em nó hỏi thế này

Và khi em nó xuất HĐ thì gặp thế này

Nên em mới tư vấn cho em nó thế, chứ nếu là em thì em cũng làm như bác là ok!

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Em ko biết lúc trước chị kế toán đưa vào 1 số là công cụ dụng cụ, 1 số thứ là tài sản. Cái nào ko có HD chị ấy ko đưa vào luôn hic hic. Giờ bên bán họ đòi ghi HD là "Thanh lý TS theo hợp đồng số... ký ngày...".Gời làm sao xem nó là hàng hóa hả các anh chị?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em ko biết lúc trước chị kế toán đưa vào 1 số là công cụ dụng cụ, 1 số thứ là tài sản. Cái nào ko có HD chị ấy ko đưa vào luôn hic hic. Giờ bên bán họ đòi ghi HD là "Thanh lý TS theo hợp đồng số... ký ngày...".Gời làm sao xem nó là hàng hóa hả các anh chị?
Nếu không ghi TS của mấy thứ đó vào sổ sách cuả cty ( Không có HĐ ) thì em coi như số hàng hóa đó là hàng hóa trôi nổi trên TT, HĐ mua vào chỉ là những HĐ bán lẻ bình thường, em xuất bán bình thường theo hướng dẫn của bác Tiger nhé.
Thân!

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Cám ơn các anh chị nhiều.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Xuất hóa đơn bình thường đưa vào thu nhập khác nếu không có giá trị ban đầu thì toàn bộ tiền thu được sẽ là thu nhập chịu thuế TNDN có vậy thôi khỏi phải lăn tăn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA