BQL Nhà chung cư

• Thread starter lotushien
  • Ngày gửi
L

lotushien

Sơ cấp
15/10/04
11
0
1
Hanoi
Cty mình là Cty TNHH có kd lĩnh vực quản lý BDS, nhà cao tầng, chung cư. Hiện nay, bên mình đang ký HD với chủ đầu tư để quản lý 1 chung cư. Nhưng trong HD đó, chủ đầu tư ủy quyền cho bên mình thu các khoản phí và DV phát sinh trong chung cư theo nguyên tắc lấy thu bù chi. Có nghĩa là bên mình phải cung cấp các DV cho tòa nhà và tự cân đối thu chi. Mình thấy hình thức này khá mới mẻ và ko biết hạch toán như thế nào, mình có phải xuất Hóa đơn GTGT cho các khoản thu trong tháng ko. Bạn nào đã làm trong lĩnh vực này giúp mình với vì mình đang cần gấp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Các khoản dịch vụ bạn cung cấp tức là Cty bạn KD các sản phẩm dịch vụ bạn hạch toán bình thường và xuất hóa đơn theo quy định là được mà.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Cty mình là Cty TNHH có kd lĩnh vực quản lý BDS, nhà cao tầng, chung cư. Hiện nay, bên mình đang ký HD với chủ đầu tư để quản lý 1 chung cư. Nhưng trong HD đó, chủ đầu tư ủy quyền cho bên mình thu các khoản phí và DV phát sinh trong chung cư theo nguyên tắc lấy thu bù chi. Có nghĩa là bên mình phải cung cấp các DV cho tòa nhà và tự cân đối thu chi. Mình thấy hình thức này khá mới mẻ và ko biết hạch toán như thế nào, mình có phải xuất Hóa đơn GTGT cho các khoản thu trong tháng ko. Bạn nào đã làm trong lĩnh vực này giúp mình với vì mình đang cần gấp.

Vụ này nghe nói nhiều, nhưng hình như các công ty KD BĐS của VN ít có công ty nào làm (trừ Phú Mỹ Hưng). Thu chi hạch toán thì đơn giản nhưng có xuất hóa đơn không, thuế má như thế nào thì mình không rõ.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Cung cấp dịch vụ cũng như bán hàng hóa phải lập háo đơn bán ra để xác định thuế là đương nhiên rùi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA