Hạch toán vốn góp trong cty CP

• Thread starter Lam Linh
  • Ngày gửi
L

Lam Linh

Guest
5/1/05
6
0
0
Ha Noi
Chào các bạn.
Cty mình là cty CP mới thành lập chuyên về khai thác khoáng sản, có một thành viên góp vốn bằng trị giá mỏ: HĐQT chấp nhận bằng 4 tỷ. Khi nhận được biên bản góp vốn mình ko biết hạch toán thế nào, các bạn giúp mình với. Mình ko tìm thấy tài khoản nào phù hợp, giúp mình nhé, mình đang phải làm gấp. Cảm ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giotnuoc20

Guest
11/9/07
18
0
0
40
my dinh, ha noi
Lam Linh ui! cho mình hỏi góp vốn bằng TS vào công ty CP thì phải làm những thủ tục giấy tờ gi?
Mình cũng đang làm ở công ty CP.Bây giờ có người muốn góp vốn vào cty mình nhưng mình không biết phải làm những thủ tục gi?

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
coi mỏ khoáng sản đó là nguyên liệu đầu vào, nếu như ước lượng được trị giá là 4 tỷ thì cũng nên ước lượng xem nó bao nhiêu tấn. khi khai thác được xem là sản xuất và sẽ có giá trị và số lượng sản phẩm, như vậy khi xuất kho nguyên liệu sẽ căn cứ vào số lượng thành phẩm cộng thêm 1 khoản hao hụt qui định. như vậy qui trình sản xuất sẽ có nguyên liệu, chi phí nhân công, máy móc và các chi phí chung khác.

theo cách diễn giải trên thì khi góp vốn sẽ hạch toán như sau Nợ 152/có 411: 4 tỷ

Thủ tục sẽ là biên bản góp vốn có xác nhận rõ số lượng và giá trị của mỏ khoáng sản được các cổ đông sáng lập cùng ký, đồng thời kế toán làm phiếu nhập kho mà người giao sẽ là em góp vốn, người nhận sẽ là em đại diện cty.

L

Lam Linh

Guest
5/1/05
6
0
0
Ha Noi
Xin cảm ơn bạn Khuckhich nhieu nhieu. Cho mình hỏi thêm nhé, khi làm phiếu nhập kho xong thì phía cty góp vốn sẽ hạch toán: Nợ 2281/ có 152: 4 tỷ đúng ko? nhưng kế toán bên đó họ ko chấp nhận như thế.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Cho tớ hỏi:

Giá trị mỏ được căn cứ vào đâu: VD như GCN quyền khai thác mỏ hoặc GCN quyền SD mỏ (giống như GCN quyền SD đất) hay ko ? nếu có căn cứ về pháp lý như vậy thì mới hạch toán cho đúng được

L

Lam Linh

Guest
5/1/05
6
0
0
Ha Noi
Tất nhiên là phải căn cứ vào Giấy chứng nhận được phép khai thác mỏ rồi. Bên góp vốn họ có đầy đủ pháp lý về mỏ đó thì HĐQT mới chấp nhận.

kaiser_no1

kaiser_no1

Trung cấp
18/7/07
89
5
8
Nha Trang
Bạn tìm đọc thông tư Số: 23/2005/TT-BTC nha. Trong đó nói rất rõ về góp vốn liên doanh.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Tất nhiên là phải căn cứ vào Giấy chứng nhận được phép khai thác mỏ rồi. Bên góp vốn họ có đầy đủ pháp lý về mỏ đó thì HĐQT mới chấp nhận.

Nếu là tớ thì tớ Htoán Ghi tăng TSCĐ về giá trị khai thác mỏ & trích KH

L

lythanhtra

Guest
26/9/07
4
0
0
Cầu Giấy, Hà Nội
Chào các bạn.
Cty mình là cty CP mới thành lập chuyên về khai thác khoáng sản, có một thành viên góp vốn bằng trị giá mỏ: HĐQT chấp nhận bằng 4 tỷ. Khi nhận được biên bản góp vốn mình ko biết hạch toán thế nào, các bạn giúp mình với. Mình ko tìm thấy tài khoản nào phù hợp, giúp mình nhé, mình đang phải làm gấp. Cảm ơn các bạn nhiều.

H

hoalinhlan

Guest
25/9/07
4
0
0
Sơn La
Các ban cho mình hỏi một vấn đề liên quan đến vốn góp, Cty mình là Cty ty CP vốn trên đăng ký kinh doanh là 30 tỷ VND, tuy nhiên các thành viên chưa thể nộp ngay vốn góp hết một lúc được mà phải chia ra làm nhiều lần. Vậy mình muốn hỏi có quy định nào quy định về thời gian góp vốn không? Mong các bạn chỉ giúp mình. Xin cám ơn.

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Bạn tìm đọc thông tư Số: 23/2005/TT-BTC nha. Trong đó nói rất rõ về góp vốn liên doanh.

Bạn upload nó lên forum đượckg, mình cũng đang cần!!!:bigok:

L

Lam Linh

Guest
5/1/05
6
0
0
Ha Noi
Bạn upload nó lên forum đượckg, mình cũng đang cần!!!:bigok:

Bạn vào thư viện tải về, mình cũng xem ở đó đấy. Hoặc đưa địa chỉ email mình gửi cho, mình ko biết upload.

T

thehung

Sơ cấp
29/7/04
7
0
1
Chào các bạn.

T

thehung

Sơ cấp
29/7/04
7
0
1
Chào các bạn.

Mình thấy vấn đề của bạn tương tự như vấn đề góp vốn bằng quyền thuê đất (Cái vấn đề này mình đã đọc được trong công văn nào đó của bộ Tài chính).
Cái của bạn là quyền khai thác mỏ. Như vậy phải xem xét vấn đề sau
Quyền khai thác đó phải nộp thuế nhà nước, thuế đó đã nộp chưa, nộp hàng năm, hay nộp một lần.
Nếu đã nộp một lần, phần đã nộp bạn được hạch toán vào TSCĐ (hoặc 242 mình ko rõ), và được trích dần vào chi phí. Phần chênh lệch 4 tỷ và phần đã nộp (thường là +) bạn cũng hạch toán vào TSCĐ VH nhưng không đc trích khấu hao, chỉ là cơ sở để bạn phân chia lợi nhuận giữa các cổ đông.
Còn trường hợp nộp NN hàng năm, tất cả 4 tỷ bạn đưa vào TSCĐ VH không đc trích khấu hao, chỉ là cơ sở để phân chia lơi nhuận.
Chút hiểu biết nông cạn. mong các cao thủ chỉ bảo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA