Lên sổ NKC từ phiếu nhập hàng (đúng hay sai)

• Thread starter ĐỖ SƠN HẢI
  • Ngày gửi
Đ

ĐỖ SƠN HẢI

Guest
10/10/06
130
0
0
45
Phan Thiết
Minh thấy làm kế toán thuế căn cứ vào hóa đơn hạch toán chi phí tuy nhiên khó bốc tách chi phí theo từng đối tượng vì hóa đơn bao gồm tổng thề
VD: chi phí bảo hành khách sạn mình cần theo dõi chi tiết từng bộ phận (nhà hàng , vườn, khách sạn , lễ tân , bếp .....) do đó mình phân loại theo từng lô hàng nhập và tập hợp chi phí theo từng chứng từ nhập kho .
với cách làm trên gặp rất nhiều khó khăn khi quyết toán thuế nhưng nó vẫn có ưu thế :
1. phân loại cụ thể theo loại chi phí và đối tượng chi phí
2. Theo dõi công nợ hằng ngày kỷ
3. công tác giao nhận hàng và kiểm soát nội bộ tốt
4. kiểm toán chi phí theo đối tượng và báo cáo thuyết phục Hội Đồng Quản Trị
khuyết điểm là :
Kế toán thuế chi phí phải đi lên từ chứng từ nhập kho

Mình mới làm kế toán mong các bác giúp .
cam ơn đại gia đình webketoan.

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Tớ cho rằng bạn làm kế toán trên excel, vì vậy NKC sẽ được làm như sau:

Chứng từ phát sinh sẽ ghi vào sổ NKC (có mẫu theo chế độ kế toán), tuy nhiên bạn có thể thêm nhiều cột để theo dõi chi tiết cho các nghiệp vụ.
Từ sổ NKC bạn sẽ có các sổ chi tiết tùy theo cách thiết lập các thông số của sổ NKC.

Còn cách như bạn nghĩ tớ cho rằng là cách làm ngược và sẽ gặp nhiều rắc rối và sai ===> kg tin bạn thủ mà xem :)

Đ

ĐỖ SƠN HẢI

Guest
10/10/06
130
0
0
45
Phan Thiết
Mình chưa hiểu lắm
Mình đang làm kế toán hình thức NKC bằng excel
phòng kế toán có 5 người
1. kế toán hàng hóa - công nợ phải trả
2. kế toán doanh thu - công nợ phải thu
3. Thủ quỹ kiêm kế toán thanh toán
4. Nhân viên kiểm hàng và thủ kho
5. Kế toán tổng hợp - kiêm kế toán trưởng
Do không có phầm mềm nên các kế toán viên làm trên từng chương trình riêng rẻ bằng access (do dễ in phiếu thu , chi , nhập kho đồng thời dễ tổng hợp nợ phải thu phải trả , sổ tồn quỹ , và tổng hợp doanh thu chi phí theo bộ phận và theo ngày )
cuối ngày dữ liệu được backup toàn bộ ra excel tập hợp vào sổ nhật kỳ chung.
chỉ bất tiện là hệ thống chi phí đi theo bộ phận và theo số phiếu nhập kho (theo kế toán thuế chi phí gắng liền với hóa đơn và phiếu thu đi kèm theo hóa đơn đầu ra )
nên hay không nên lập một hệ thống khác kê khai thuế
Mình thất rối
Mong các bạn chỉ giúp

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mình chưa hiểu lắm
Mình đang làm kế toán hình thức NKC bằng excel
phòng kế toán có 5 người
1. kế toán hàng hóa - công nợ phải trả
2. kế toán doanh thu - công nợ phải thu
3. Thủ quỹ kiêm kế toán thanh toán
4. Nhân viên kiểm hàng và thủ kho
5. Kế toán tổng hợp - kiêm kế toán trưởng
Do không có phầm mềm nên các kế toán viên làm trên từng chương trình riêng rẻ bằng access (do dễ in phiếu thu , chi , nhập kho đồng thời dễ tổng hợp nợ phải thu phải trả , sổ tồn quỹ , và tổng hợp doanh thu chi phí theo bộ phận và theo ngày )
cuối ngày dữ liệu được backup toàn bộ ra excel tập hợp vào sổ nhật kỳ chung.
chỉ bất tiện là hệ thống chi phí đi theo bộ phận và theo số phiếu nhập kho (theo kế toán thuế chi phí gắng liền với hóa đơn và phiếu thu đi kèm theo hóa đơn đầu ra )
nên hay không nên lập một hệ thống khác kê khai thuế
Mình thất rối
Mong các bạn chỉ giúp
Cái này bạn hỏi ý kiến sếp xem sếp có muốn sử dụng phần mềm không? Nếu sếp đồng ý thì mua phần mềm và đăng ký sử dụng. Tất cả sẽ thành một hệ thống hoàn chỉnh.
Thân!

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
về kế toán quản trị có vẻ như thế là ổn. còn với các em thuế vụ thì tặng cho họ một bộ sổ sách gọn gàng hơn, như thế lại có thêm 1 nv kế toán thuế nữa cho vui. như thế đằng nào cũng tốn chi phí nên bảo cậu GĐ đầu tư 1 phần mềm kế toán (bây giờ cũng rẻ mà), với qui mô như cty của you thì cũng phải hết 15tr mới chạy fàfà.

tớ cho rằng mình kg vi phạm hai hệ thống sổ sách vì bây giờ chính phủ mình cũng cho làm kế toán quản trị rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA