Hóa đơn đầu vào chưa kê khai thuế GTGT sẽ bị phạt ntn?

• Thread starter caonguyenkb
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

caonguyenkb

Guest
21/7/07
11
0
0
41
Plieku, Gia Lai
Chào cả nhà. Mình đang gặp 1 vấn đề rất chi là nan giải. Đó là khi kiểm tra hđ đầu vào từ đầu năm đến giờ thì phát hiện có 2 tờ hóa đơn chưa kê khai. 1 tờ ở tháng 03/2007 và 1 tờ ở tháng 04/2007. hai tờ hóa đơn này số thuế cũng khá. hình như mình đọc ở đâu đó có hình thức xử lý đối với những trường hợp như thế này. nếu quá thời gian qui định mà muốn kê khai thì thủ tục như thế nào. giúp mình với cả nhà ơi. hu hu.....:bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Chào cả nhà. Mình đang gặp 1 vấn đề rất chi là nan giải. Đó là khi kiểm tra hđ đầu vào từ đầu năm đến giờ thì phát hiện có 2 tờ hóa đơn chưa kê khai. 1 tờ ở tháng 03/2007 và 1 tờ ở tháng 04/2007. hai tờ hóa đơn này số thuế cũng khá. hình như mình đọc ở đâu đó có hình thức xử lý đối với những trường hợp như thế này. nếu quá thời gian qui định mà muốn kê khai thì thủ tục như thế nào. giúp mình với cả nhà ơi. hu hu.....:bigok:

Theo luật thuế GTGT quy định thì các HĐơn đầu vào trong thời hạn 3 tháng kể từ thời điểm phát hành mà không kê khai sẽ không được khấu trừ thuế nữa nhưng được tính vào chi phí(VD: HĐ mua hàng hóa -Tính cả phần thuế vào giá hàng nhập,HĐ chi phí tính cả phần thuế vào GTrị HHDV..). Theo TT60/2007 thì các hóa đơn mua hàng bình thường(Không có dòng tách thuế) không phải kê khai. Theo tôi tổng hợp 2 dữ kiện trên , bạn cứ hạch toán toàn bộ phần Gtrị thanh toán của 2 hóa đơn đó vào Tkhoản phù hợp và không cần kê khai điều chỉnh gì cả.

H

hongvan85

Guest
Nếu quá thời hạn 3 tháng kể từ thời điểm phát hành mà bạn không kê khai sẽ không được khấu trừ thuế nữa. Bạn đừng quá lo lắng, hãy cho vào chi phí nhé!

C

cachepdo

Guest
26/9/07
3
0
0
TPHCM
Hai hóa đơn của bạn đã quá thời hạn 3 tháng để được khấu trừ thuế, vì vậy phần thuế GTGT của hai hóa đơn trên bạn được tính vào chi phí hoạt động trong kỳ mà không cần phải kê khai gì thêm.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Bạn ơi bạn tham khảo thêm công văn số 3758/TCT- KK ngày 13 tháng 9 năm 2007 của bộ TC( Tổng cục thuế) về kê khai, khấu trừ, thuế GTGT đầu vào đối với Hóa đơn kê khai Chậm quá 3 tháng bạn nhé.công văn đó nói rỏ rồi bạn nhé.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
=>bạn tham khảo CV này nhé!

Sửa lần cuối:
G

Gooner

Guest
12/4/07
3
0
0
40
Hà Nội
Với trường hợp quá 3 tháng mà ko kê khai thuế đầu vào bạn vẫn có thể kê khấu trừ thuế bằng cách liên lạc với bên bán hàng đề nghị họ cho xác nhận là đã viết hóa đơn cho bên bạn,kèm theo xác nhận của chi cục thuế bên bán là bên bán đã kê khai hóa đơn này.Bạn sẽ phải nộp phạt hành chính(tùy theo giá trị của hóa đơn) đây là mình được cán bộ chi cục thuế quận Long Biên trả lời.Bạn có thể gửi công văn hỏi cho chính xác.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Trong thời hạn 3 tháng bạn không kê khai thì 2 tờ hóa đơn trên bạn chỉ đưa vào chi phí thôi, không được khấu trừ thuế GTGT.

Nếu số thuế quá lớn, bạn có thể làm văn bản gửi lên Cục thuế đề nghị cho phép đơn vị được khấu trừ (với điều kiện duy nhất: đơn vị gặp hoàn cảnh bất khả kháng chưa thể kê khai kịp thời, phải chứng minh được nha). Bạn tham khảo công văn dưới đây.

Gooner nói:
Với trường hợp quá 3 tháng mà ko kê khai thuế đầu vào bạn vẫn có thể kê khấu trừ thuế bằng cách liên lạc với bên bán hàng đề nghị họ cho xác nhận là đã viết hóa đơn cho bên bạn,kèm theo xác nhận của chi cục thuế bên bán là bên bán đã kê khai hóa đơn này.

Cái này không giúp gì được cho bên mua đâu bạn.

Bạn sẽ phải nộp phạt hành chính(tùy theo giá trị của hóa đơn) đây là mình được cán bộ chi cục thuế quận Long Biên trả lời.Bạn có thể gửi công văn hỏi cho chính xác.

Nộp phạt hành chính ở điểm nào vậy bạn?

Sửa lần cuối:
H

hoanang

Guest
10/9/07
10
0
0
Hà Nội
tháng 8 vừa rồi em cũng kê khai 1 HD GTGT từ tháng 5, em tưởng cứ trong hạn 03 tháng thì đc kê chứ ko bị phạt gì cả. Thế hóa ra là bị phạt a?hic. chết

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
tháng 8 vừa rồi em cũng kê khai 1 HD GTGT từ tháng 5, em tưởng cứ trong hạn 03 tháng thì đc kê chứ ko bị phạt gì cả. Thế hóa ra là bị phạt a?hic. chết
Nếu nó hoàn toàn hợp lệ và nằm trong hạn 3 tháng thì em kê khai bình thường làm sao mà bị phạt được, chỉ có quá hạn thì vẫn được kê khai nhưng không được khấu trừ thuế mà tính vào chi phí thôi!
Thân!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Nếu nó hoàn toàn hợp lệ và nằm trong hạn 3 tháng thì em kê khai bình thường làm sao mà bị phạt được, chỉ có quá hạn thì vẫn được kê khai nhưng không được khấu trừ thuế mà tính vào chi phí thôi!
Thân!
---
khi quá hạn 3 tháng thì phải nộp phạt phảit ko?

H

hoanang

Guest
10/9/07
10
0
0
Hà Nội
Sao lại đc kê khai nhưg ko đc khấu trừ ạ? vì nếu đã kê khai vào thì sẽ làm tăng VAT đc khau trừ lên mà?em ko hiểu lắm.mà bây giờ em lại phát hiện ra một lỗi sai của em nữa đây. đó là khi kê HD tháng 5 đó vào tháng 8 thì trong tờ khai phải ghi số tăng đó vào mục "điều chỉnh tăng" nhưng em lại gộp tất cả vào"HH, dvu mua vào trong kỳ". hic.cty em chưa có phần mềm phải tự đánh nên mới có sai sót vậy. Giờ em phải làm gì đây?help me

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Sao lại đc kê khai nhưg ko đc khấu trừ ạ? vì nếu đã kê khai vào thì sẽ làm tăng VAT đc khau trừ lên mà?em ko hiểu lắm.mà bây giờ em lại phát hiện ra một lỗi sai của em nữa đây. đó là khi kê HD tháng 5 đó vào tháng 8 thì trong tờ khai phải ghi số tăng đó vào mục "điều chỉnh tăng" nhưng em lại gộp tất cả vào"HH, dvu mua vào trong kỳ". hic.cty em chưa có phần mềm phải tự đánh nên mới có sai sót vậy. Giờ em phải làm gì đây?help me

Cái HĐ quá thời hạn 03 tháng này là kê khai vào trong chi phí mà chị. Chứ đâu có đc kê khai thuế khấu trừ. Còn cái HĐ tháng 5 kê vào T8 thì đâu fải làm điều chỉnh j nhỉ??? Trừ fi T5 chị kê khai sai, sang T8 mới fải điều chỉnh thì mới cần làm mục "điều chỉnh" chứ?

H

hoanang

Guest
10/9/07
10
0
0
Hà Nội
Cái HĐ quá thời hạn 03 tháng này là kê khai vào trong chi phí mà chị. Chứ đâu có đc kê khai thuế khấu trừ. Còn cái HĐ tháng 5 kê vào T8 thì đâu fải làm điều chỉnh j nhỉ??? Trừ fi T5 chị kê khai sai, sang T8 mới fải điều chỉnh thì mới cần làm mục "điều chỉnh" chứ?

ý chị ko phải là làm bảng điều chỉnh gì mà em nhìn lại tờ khai thuế ấy, ở mục[18],[19] thì số tiền của HD tháng 5 sẽ ghi vào đấy. nhưng chị lại gộp tổng giá trị các hóa đơn t8 với cái tháng 5 này vào [12],[13].Chị nghĩ thế là sai nên mới hỏi mọi người.hic

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA