Định KHoản dùm mình với

• Thread starter bich nhuan
  • Ngày gửi
B

bich nhuan

Guest
12/4/07
15
1
0
go vap
:wall:chào cả nhà, mong mọi người giúp mình với, chẳng là cty mình nhập hàng hóa tháng 8 bên mình đã thanh toán hết tiền hàng. nhưng sang tháng 9 họ mới xuất hóa đơn cho bên mình nhưng khi xuất HD thì họ chỉ xuất có 1 nửa giá trị lô hàng thôi còn 1/2 nữa thì họ bảo để tháng 10 họ xuất hết lý do là vì họ nói bên họ đầu ra nhiều quá cho họ khất lại đó mà, giờ mình không biết phải định khoản sao cho hợp lý nữa mong mọi người chỉ giáo,:wall::wall:
:wall::wall:còn nữa mình đang băn khoăn với TKNH của cty mình, bên mình bán hàng hầu như ở tỉnh là nhiều nên toàn thanh toán qua NH thôi nhưng bên mình lại ko có xuất HD đầu ra, vì họ ko lấy HD cho nên đầu vào cty mình cũng ít lấy HD mà sếp mình cũng ko muốn xuất HD đầu ra nhiều, giờ mình ko biết phải làm sao cho hợp lý cái TKNH đó mong mọi người giúp mình với, trả lời sớm giúp mình nha, mình đang cần gấp lắm, mình đag lo muốn chết đây nè hu hu hu hu.........
thanks cả nhà nhìu nhìu nha...........:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
:wall:chào cả nhà, mong mọi người giúp mình với, chẳng là cty mình nhập hàng hóa tháng 8 bên mình đã thanh toán hết tiền hàng. nhưng sang tháng 9 họ mới xuất hóa đơn cho bên mình nhưng khi xuất HD thì họ chỉ xuất có 1 nửa giá trị lô hàng thôi còn 1/2 nữa thì họ bảo để tháng 10 họ xuất hết lý do là vì họ nói bên họ đầu ra nhiều quá cho họ khất lại đó mà, giờ mình không biết phải định khoản sao cho hợp lý nữa mong mọi người chỉ giáo,:wall::wall:
Vậy hạch toán vào khoản trả trước cho khách hàng. Hoá đơn về đến đâu đối trừ công nợ đến đó. (Lưu ý với phiếu NK nhé)
:wall::wall:còn nữa mình đang băn khoăn với TKNH của cty mình, bên mình bán hàng hầu như ở tỉnh là nhiều nên toàn thanh toán qua NH thôi nhưng bên mình lại ko có xuất HD đầu ra, vì họ ko lấy HD cho nên đầu vào cty mình cũng ít lấy HD mà sếp mình cũng ko muốn xuất HD đầu ra nhiều, giờ mình ko biết phải làm sao cho hợp lý cái TKNH đó mong mọi người giúp mình với, trả lời sớm giúp mình nha, mình đang cần gấp lắm, mình đag lo muốn chết đây nè hu hu hu hu.........
Đã qua TK ngân hàng tức là đã thể hiện quan hệ mua bán với khách hàng rồi.
Tốt nhất là thuyết phục xếp bạn cứ xuất HD đầy đủ đi. Họ không lấy thì cứ để liên đỏ lại quyển hoá đơn. Nếu bạn đưa vào khoản khách hàng thanh toán trước thì cũng chỉ được thời gian ngắn thôi. Cho mình hỏi trên chứng từ ngân hàng thể hiện nội dung thanh toán như thế nào?

B

bich nhuan

Guest
12/4/07
15
1
0
go vap
Vậy hạch toán vào khoản trả trước cho khách hàng. Hoá đơn về đến đâu đối trừ công nợ đến đó. (Lưu ý với phiếu NK nhé)

Đã qua TK ngân hàng tức là đã thể hiện quan hệ mua bán với khách hàng rồi.
Tốt nhất là thuyết phục xếp bạn cứ xuất HD đầy đủ đi. Họ không lấy thì cứ để liên đỏ lại quyển hoá đơn. Nếu bạn đưa vào khoản khách hàng thanh toán trước thì cũng chỉ được thời gian ngắn thôi. Cho mình hỏi trên chứng từ ngân hàng thể hiện nội dung thanh toán như thế nào?

ở TK NH mình thấy cái thì trả tiền hàng cái thì tên cty họ rồi kèm theo chỉ có 2 từ CT thôi.
chuyên gia kế toán ơi bạn có thể định khoản giúp mình cái hàng hóa của mình được ko, mình vẫn thấy nó thế nào ý hàng mình nhẫp đủ, tìn thanh toán đủ chỉ thiếu hóa đơn thôi.:bigok:

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com

TH thứ 1 :
Khi trả tiền ghi:
N 331
C111
hàng về lần 1 ghi :
N156
C 331 (trị giá 1/2 )
hàng lần 2 ghi:
N156
C331 ( 1/2 trị giá lô thứ 2 về kho)
*Vậy là đối trừ hết Công Nợ rùi nhé ! :wall:
TH thứ 2 :
Bạn buộc phải xuất HD dù khách hang co lấy hay ko vì thế Cty bạn phải cân đối đầu vào.

B

bich nhuan

Guest
12/4/07
15
1
0
go vap
TH thứ 1 :
Khi trả tiền ghi:
N 331
C111
hàng về lần 1 ghi :
N156
C 331 (trị giá 1/2 )
hàng lần 2 ghi:
N156
C331 ( 1/2 trị giá lô thứ 2 về kho)
*Vậy là đối trừ hết Công Nợ rùi nhé ! :wall:
TH thứ 2 :
Bạn buộc phải xuất HD dù khách hang co lấy hay ko vì thế Cty bạn phải cân đối đầu vào.

nhưng bác ơi! thực ra hàng ở cty mình thì từ HN chuyển vào TPHCM nên khi chuyển hàng vào thì bên mình nhận được hàng đủ rồi mới chuyển tiền ngay sau đó. còn hóa đon thì sau nữa nếu như bác định khoản vậy thì hóa ra bên mình mới nhận có 1/2 số hàng thôi ah. (trong khi đó hàng mình đã nhập kho hết rồi mà) nghĩa là tổng hàng hóa mình nhận được giá trị là 240tr mình cũng đã TT 240tr cho họ rồi, nhưng mình nhận hóa đơn ghi thì có 120tr thôi.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
ở TK NH mình thấy cái thì trả tiền hàng cái thì tên cty họ rồi kèm theo chỉ có 2 từ CT thôi.
Nếu họ ghi là trả tiền hàng như vậy bên bạn phải xuất HD và hạch toán DT rồi. Không hạch toán DT là sai đấy. Các bác thuế khoái mấy vụ phạt lắm đó.
chuyên gia kế toán ơi bạn có thể định khoản giúp mình cái hàng hóa của mình được ko, mình vẫn thấy nó thế nào ý hàng mình nhẫp đủ, tìn thanh toán đủ chỉ thiếu hóa đơn thôi.:bigok:

- Khi thanh toán ghi: Căn cứ vào hợp đồng (nhớ có ghi điều khoản TT trước) thanh toán trước cho người bán:
N 331 (chi tiết KH A)
Có 111,112
- Khi nhập hàng hoá về kho lần 1
N 156
N133
C 331 (chi tiết KH A)
- Khi nhập hàng hoá về kho lần 2
N 156
N133
C 331 (chi tiết KH A)
Như vậy trên sổ kế toán công nợ của bạn sẽ đối trừ hết giữa bên nợ và bên có. TK hàng hoá, VAT vẫn phản ánh đầy đủ.

B

bich nhuan

Guest
12/4/07
15
1
0
go vap
Nếu họ ghi là trả tiền hàng như vậy bên bạn phải xuất HD và hạch toán DT rồi. Không hạch toán DT là sai đấy. Các bác thuế khoái mấy vụ phạt lắm đó.

- Khi thanh toán ghi: Căn cứ vào hợp đồng (nhớ có ghi điều khoản TT trước) thanh toán trước cho người bán:
N 331 (chi tiết KH A)
Có 111,112
- Khi nhập hàng hoá về kho lần 1
N 156
N133
C 331 (chi tiết KH A)
- Khi nhập hàng hoá về kho lần 2
N 156
N133
C 331 (chi tiết KH A)
Như vậy trên sổ kế toán công nợ của bạn sẽ đối trừ hết giữa bên nợ và bên có. TK hàng hoá, VAT vẫn phản ánh đầy đủ.

như bác nói thì đúng là hết công nợ thật, nhưng như vậy là thành mình nhập hàng 2 làn 1 làn vấo tháng 9 cón 1 lần vào tháng 10 ah. vì HD họ xuất cho mình vào 2 tháng đó, nếu chẳng may bác thuế xuống kiểm tra thì em phải tính sao vì như vậy số lượng hàng hóa trên giấy tờ ( sổ sách) với thực tế ko trùng nhau. theo bác làm có được ko, nếu họ hỏi em trả lời sao đây ( em phòng xa thôi)

H

hong.hoa

Guest
10/7/07
31
0
0
Hà Nội
Theo mình, bạn nhập hàng đầy đủ và theo thực tế vào T8. Khi nhập, bạn chỉ nhập giá trị hàng chưa có thuế. Trường hợp này là trường hợp hàng về trước, hóa đơn về sau. Bạn yêu cầu bên bán có phiếu XK, hoặc biên bản giao nhận hàng có đóng dấu của bên bán. Căn cứ vào đó, bạn nhập hàng: Nợ 156/Có 331: giá trị hàng trước thuế.
Khi có hóa đơn về: hạch toán tiền thuế : Nợ 133/Có 331.
Thanh toán thì bạn hạch toán bình thường: Nợ 331/Có 111,112.
Còn trường hợp thứ 2, bạn nên yêu cầu sếp bạn xuất HĐ GTGT. Nếu không xuất hóa đơn, thì không nên chuyển tiền qua TK ngân hàng.
Thân

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
nhưng bác ơi! thực ra hàng ở cty mình thì từ HN chuyển vào TPHCM nên khi chuyển hàng vào thì bên mình nhận được hàng đủ rồi mới chuyển tiền ngay sau đó. còn hóa đon thì sau nữa nếu như bác định khoản vậy thì hóa ra bên mình mới nhận có 1/2 số hàng thôi ah. (trong khi đó hàng mình đã nhập kho hết rồi mà) nghĩa là tổng hàng hóa mình nhận được giá trị là 240tr mình cũng đã TT 240tr cho họ rồi, nhưng mình nhận hóa đơn ghi thì có 120tr thôi.

Sao lại 1/2 lô hàng :wall::wall::wall:
lần 1 thì hạch toán giá trị lô hàng chuyển về lần 1
lần 2 thì --------------------------------------2
Cả 2 lần + vào = số tiền treo trên 331 còn gì ?
Còn chuyện HD thì là do bên cậu phải đòi = được HD chứ .
Không đòi được thì hàng về tháng nào hạch toán tháng đó, thuế má có vấn đề gì đâu??
:alcon:

H

hong.hoa

Guest
10/7/07
31
0
0
Hà Nội
Theo mình, bạn nhập hàng đầy đủ và theo thực tế vào T8. Khi nhập, bạn chỉ nhập giá trị hàng chưa có thuế. Trường hợp này là trường hợp hàng về trước, hóa đơn về sau. Bạn yêu cầu bên bán có phiếu XK, hoặc biên bản giao nhận hàng có đóng dấu của bên bán. Căn cứ vào đó, bạn nhập hàng: Nợ 156/Có 331: giá trị hàng trước thuế.
Khi có hóa đơn về: hạch toán tiền thuế : Nợ 133/Có 331.
Thanh toán thì bạn hạch toán bình thường: Nợ 331/Có 111,112.
Còn trường hợp thứ 2, bạn nên yêu cầu sếp bạn xuất HĐ GTGT. Nếu không xuất hóa đơn, thì không nên chuyển tiền qua TK ngân hàng.
Thân

B

bich nhuan

Guest
12/4/07
15
1
0
go vap
Sao lại 1/2 lô hàng :wall::wall::wall:
lần 1 thì hạch toán giá trị lô hàng chuyển về lần 1
lần 2 thì --------------------------------------2
Cả 2 lần + vào = số tiền treo trên 331 còn gì ?
Còn chuyện HD thì là do bên cậu phải đòi = được HD chứ .
Không đòi được thì hàng về tháng nào hạch toán tháng đó, thuế má có vấn đề gì đâu??
:alcon:

bạn nói lầi 1 thì HT giá trị lô hàng chuyển về lần 1, còn lần 2 thì HT giá trị lô hàng chuyển về lần 2. nhưng bên mình chỉ nhập hàng có 1 lần ah chứ đâu có 2 lần nhập đâu. chỉ là 1 lô hàng mình nhập T8 lấy HD 2 lần vào T9 và T10 thôi mà.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
như bác nói thì đúng là hết công nợ thật, nhưng như vậy là thành mình nhập hàng 2 làn 1 làn vấo tháng 9 cón 1 lần vào tháng 10 ah. vì HD họ xuất cho mình vào 2 tháng đó, nếu chẳng may bác thuế xuống kiểm tra thì em phải tính sao vì như vậy số lượng hàng hóa trên giấy tờ ( sổ sách) với thực tế ko trùng nhau. theo bác làm có được ko, nếu họ hỏi em trả lời sao đây ( em phòng xa thôi)

Điều này thì bạn phải cân đối với hàng tồn kho. Về mặt kế toán thì hàng về trước, hoá đơn về sau hay hoá đơn về trước, hàng về sau đều hạch toán được cả nhưng theo TT120/2002 vv sử dụng và quản lý HD thì vi phạm rồi. Khi bán hàng thì phải xuất HD tại thời điểm bán hàng. Vấn đề là chúng ta làm kế toán thì phải căn cứ cả vào các văn bản về thuế để hạch toán chứ không thể chỉ theo riêng chế độ ktoán được.
Còn việc làm ntn nào để bên cơ quan thuế chấp nhận được cho bạn thì bạn phải tự trả và biết phải làm ntn nào rồi?

L

lam uyen

Guest
24/9/07
20
0
1
TP HCM
Về Trường hợp 2, Cty của bạn fải xuất HD thôi nếu vẫn cho khách hàng chuyển tiền vào TK của Cty bạn. Còn nếu sếp của bạn vẫn kg chịu xuất HD, bạn nên đề nghị mở 1 TK cá nhân (có thể TK riêng nào đó của sếp), và khi khách hàng nào mà bạn kg xuất HD thanh toán tiền thì nên chuyển bảo KH đó chuyển khoản vào TK riêng đó.

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Uh, đọc mãi câu hỏi của bạn vẫn ko hiểu phải định khoản như thế nào thì theo như trường hợp hàng về trước HĐ bạn ghi
nợ 156,
Có 331. Nhưng mâu thuẫn ở đây là tiền bạn đã chi ra rùi. Vậy cái khoản cóTK111 thì đk thế nào?
Nếu định khoản như trên thành ra tiền trả rùi mà vẫn mang nợ hay sao (Có 331 mà)
Hơn nữa nếu hạch toán là trả trước tiền hàng
Nợ 331/ có 111 thì lô hàng mua về bạn sẽ ko nhập kho sao??????

T

tienphuc

Guest
22/8/07
27
0
1
Đất Phương Nam
Uh, đọc mãi câu hỏi của bạn vẫn ko hiểu phải định khoản như thế nào thì theo như trường hợp hàng về trước HĐ bạn ghi
nợ 156,
Có 331. Nhưng mâu thuẫn ở đây là tiền bạn đã chi ra rùi. Vậy cái khoản cóTK111 thì đk thế nào?
Nếu định khoản như trên thành ra tiền trả rùi mà vẫn mang nợ hay sao (Có 331 mà)

Theo mình nghĩ có lẽ bạn ý khi định khoản 331 thì ko định khoản 111 đâu.
Khi nhận được HĐ theo lô hàng thì chuyển trả N331/ C111.( T/hợp bạn ý ko theo dõi chi tiết tiền mặt ). Đúng ko nhỉ!?

H

hong.hoa

Guest
10/7/07
31
0
0
Hà Nội
nợ 156,
To ban dothuhuong
Trình tự hạch toán sẽ như sau:
1. Hàng về, hóa đơn chưa về:
Nợ 156/Có 331: giá trị hàng nhập trước thuế GTGT.
2. Thanh toán tiền hàng cho khách:
Nợ 331/Có 111,112 : Tổng tiền phải thanh toán (gồm giá trị hàng nhập + thuế GTGT của hàng nhập).
Lúc này, TK 331 đang dư nợ số tiền thuế GTGT.
3. Khi hóa đơn về:
Nợ 133/Có 331: Tiền thuế GTGT của hàng nhập.
Đồng thời kê khai thuế.
Như vậy TK 331 của bạn đã tất toán hết. Không hề còn số dư.
Hy vọng bạn đã hiểu.
Thân.

trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội
Cách hạch toán của bạn Hong hoa theo tôi là rất hợp lý rồi đó.

T

Thangcnqp

Guest
10/6/07
8
0
0
Ha noi
Bác chuyên gia kế toán bỏ cái tên đi được rồi đấy. Nghe bác nói thì chẳng thấy bác là chuyên gia tẹo nào. Cà rốt quá

T

Thangcnqp

Guest
10/6/07
8
0
0
Ha noi
Có thể làm thế này

To ban dothuhuong
Trình tự hạch toán sẽ như sau:
Nợ 156/Có 331: giá trị hàng nhập trước thuế GTGT.
Nợ 331/Có 111,112 : Tổng tiền phải thanh toán (gồm giá trị hàng nhập + thuế GTGT của hàng nhập).
Lúc này, TK 331 đang dư nợ số tiền thuế GTGT.
3. Khi hóa đơn về:
Nợ 133/Có 331: Tiền thuế GTGT của hàng nhập.
Đồng thời kê khai thuế.
Như vậy TK 331 của bạn đã tất toán hết. Không hề còn số dư.
Hy vọng bạn đã hiểu.
Thân.
Theo tôi cách làm này sẽ rất dễ hiểu và chính xác
Nợ 156 ( Giá chưa thuế căn cứ theo hợp đồng để viết nhập kho)
Nợ 1388 (Tk trung gian để gửi tạm phần thuể GTGT)
Có TK 331
3. Khi hóa đơn về:
Hạch toán phần thuế: Nợ TK 1331/ Có TK 1388

cam.accountancy

cam.accountancy

Trái chua!
21/1/07
62
0
6
Search!
Bác chuyên gia kế toán bỏ cái tên đi được rồi đấy. Nghe bác nói thì chẳng thấy bác là chuyên gia tẹo nào. Cà rốt quá

Đụng chạm đến lòng tự trọng cá nhân rồi đó!
Chúng ta cùng tham gia diễn đàn là để trao đỗi lẫn nhau về các tình huống, nghiệp vụ xảy ra thôi. Phải có người sai và người đúng chứ? đâu phải ai cũng đúng hết đâu. Nói như bạn thì ai giám đưa ý kiến của mình lên, bạn đã chắc bạn sẽ không bao giờ sai không?
Lâu rồi hôm nay mới lại ghé qua diễn đàn, đọc bài đầu tiền mã đã thấy "chỉ chích" nhau rồi. Thật buồn!
Về ý kiến của bạn "hong.hoa" cũng tạm được đó. Nhưng chúng ta chỉ làm như vậy chỉ là chống đối thôi. Còn thực tế thì bạn thừa biết về trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau rồi! Chúng ta hạch toán như vậy chỉ đúng với điều kiện ngày của phiếu nhập kho trùng với ngày của hóa đơn, chỉ có điều hóa đơn chậm về thôi.
Tớ thấy Cơ quan Thuế ở chỗ tớ họ nói rằng: số dư TK133 hàng tháng luôn phải trùng với tờ khai hàng tháng đó (lưu ý nhất là chỗ này).
Ý kiến của tớ là vậy! mọi người cùng tham gia!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA