Hỏi về việc "Xin xác nhận đóng BH của BHXH quận"

• Thread starter career
  • Ngày gửi
C

career

Guest
28/6/06
34
0
0
hn
Chào các bạn,
Mình đã đóng bảo hiểm y tế và bảo hiểm xã hội từ tháng 4 đến tháng 7 năm 2007 nhưng chưa có sổ bảo hiểm. Bảo hiểm quý 3 cũng sẽ đc công ty đóng. Hết tháng 9 mình xin nghỉ việc.
Sau khi Cty đóng bảo hiểm quý 3 cho mình, mình có thể xin xác nhận đóng bảo hiểm của BHXH quận từ tháng 4 đến tháng 9 được không?
Bạn nào biết trường hợp này hướng dẫn mình nhé.
Thanks,
;-)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Chào các bạn,
Mình đã đóng bảo hiểm y tế và bảo hiểm xã hội từ tháng 4 đến tháng 7 năm 2007 nhưng chưa có sổ bảo hiểm. Bảo hiểm quý 3 cũng sẽ đc công ty đóng. Hết tháng 9 mình xin nghỉ việc.
Sau khi Cty đóng bảo hiểm quý 3 cho mình, mình có thể xin xác nhận đóng bảo hiểm của BHXH quận từ tháng 4 đến tháng 9 được không?
Thanks,
;-)

Tại sao đã đóng BH từ tháng 4-7 rồi mà lại không có sổ vậy bạn? sau khi làm đầy đủ thủ tục để tham gia BH thì trong vòng một tuần cơ quan BH sẽ cấp cho bạn thẻ BHYT và khoảng 1 tháng thì sẽ cấp cho bạn sổ BH.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Đáng buồn là đấy chỉ là lý thuyết thôi, hic hic... bạn Career mới đóng có mấy tháng thôi, ăn thua gì, còn mình mấy năm rồi mà vẫn chưa có sổ đây này, bảo hiểm việt nam ơi bảo hiểm việt nam!

Phải không đó trời, đóng Bh rồi mà không cấp sổ cho người ta, rồi mỗi lần thay đổi lương hay chuyển chổ làm lấy sổ đâu mà ghi những thay đổi đó :wall::wall:. Sao bạn không lên cơ quan BH hỏi xem tại sao lại không cấp sổ???

phong2v

phong2v

Guest
Nộp BHXH mấy tháng rồi mà chưa có sổ là chuyện BT ở huyện, tuy nhiên khi bạn chuyển đến Cty mới để đóng tiếp, bạn cần xin xác nhận của đơn vị mới là đã tiếp nhận và về CQ BHXH cũ họ sẽ xác nhận cho bạn thôi mà, sau đó bạn sẽ đóng nối tiếp tại CQ mới, sau này khi nào có sổ ở CQ cũ bạn quay về lấy và chuyển sang đơn vị mới

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các bạn,
Thanks,
;-)
Theo Luật BHXH có hiệu lực từ ngày 1/1/2007 quy định về cấp sổ BHXH
Tại điều 111 có quy định
Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày giao kết hợp đồng LĐ với người LĐ thì DN phải nộp hồ sơ tham gia BHXH cho người lao động và Cơ quan BH có trách nhiệm cấp sổ BHXH cho bạn trong 30 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ tham gia BHXH hợp lệ. Nếu không phải có văn bản nêu rõ lý do.
Căn cứ vào đó trường hợp của bạn đã đóng BHXH từ tháng 4 đến T7 và công ty đóng BHXH cho bạn hết quý 3 thì ngoài việc cty đóng BHXH cho bạn thì bạn phải đóng thêm 5% từ tháng 7 tới tháng 9( và không phải đóng nếu Cty bạn đóng tất BHXH cho bạn), Cơ quan bảo Hiểm căn cứ vào đó sẽ xác định cho bạn thời gian đóng BHXH và thực hiện thủ tục ngừng đóng BHXH nếu T9 bạn không tham gia BHXH. Bạn không phải làm đơn xác nhận trong trường hợp này, Cty bạn và cơ quan BHXH có trách nhiệm làm thủ tục ngừng đóng BHXH cho bạn trong trường hợp bạn không làm ở CTy đó nữa và làm thủ tục chuyển BHXH đễn Cty mới mà bạn đăng ký tham gia BHXH.
Thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các bạn,
Thanks,
;-)
Để tìm hiểu chi tiết hơn bạn có thể vào đường Link sau để tải Luật BHXH 2006.(Mình không thể gửi kèm file lên diễn đàn được)
Thân!
http://www.bhxhag.org.vn/home/vbmb.aspx?type=1

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA